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TUME YA TAIFA YA MIPANGO

1 MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2026/27

SURA YA KWANZA

UTANGULIZI
1.1 Usuli
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2026/27 (Mpango 2026/27)
unaandaliwa wakati Taifa linaanza rasmi utekelezaji wa Dira ya Taifa ya
Maendeleo 2050 (Dira 2050). Mpango huu unaweka mkazo katika
kuendeleza mageuzi ya kimfumo na kifikra ili kujiletea maendeleo. Mpango
wa 2026/27 ni nyenzo ya kwanza katika utekelezaji wa Mpango wa Nne wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2026/27 - 2030/31, (Mpango IV).
Mpango IV, wenye dhima ya “Mageuzi kwa ajili ya Ukuaji Jumuishi wa
Uchumi na Uzalishaji Ajira” unatafsiri kwa vitendo Dira 2050. Mpango huu wa
mwaka mmoja unatafsiri vipaumbele vya Mpango wa Miaka Mitano katika
programu, miradi na afua mahsusi zitakazotekelezwa katika mwaka wa fedha
2026/27

Kwa mwaka 2026/27, programu na miradi ya maendeleo imebainishwa kwa
kuzingatia vipaumbele vya miaka mitano. Lengo ni kurahisisha utengaji wa
rasilimali fedha, kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya matokeo ya muda mfupi;
na kuwezesha malengo mapana ya kitaifa kutekelezwa kwa vitendo.

Utekelezaji wa Mpango wa 2026/27 utajengwa juu ya msingi wa mipango ya
kimkakati iliyowezesha Taifa kupiga hatua za maendeleo katika kipindi cha
takribani miongo miwili na nusu. Mpango umebainisha programu za kielelezo
na miradi ya kimkakati katika sekta mbalimbali itakayotekelezwa katika
kipindi cha mwaka mmoja. Programu na miradi hiyo imejikita katika kujenga
uchumi imara, jumuishi na shindani. Vilevile, Mpango umeweka vipaumbele
katika kuongeza tija na kuleta mageuzi katika sekta za kimkakati; kukuza
uwezo wa watu na maendeleo ya jamii; kuchochea uhifadhi wa mazingira na
ustahamilivu wa mabadiliko ya tabianchi; kutumia kikamilifu uwekezaji na
fursa za maendeleo; kuimarisha misingi endelevu ya taifa; na kusimamia
mageuzi kwa mtazamo jumuishi.
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2 MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2026/27

1.2 Malengo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2026/27
Lengo kuu la Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2026/27 ni kuweka
msingi wa utekelezaji wa Mpango IV kwa kuainisha programu, miradi na afua
za kipaumbele zitakazoleta matokeo yanayopimika ndani ya mwaka mmoja.
Mpango huu unaelekeza rasilimali katika maeneo yenye mchango mkubwa
kwa ukuaji wa uchumi, uzalishaji ajira, ustawi wa jamii na mageuzi ya
kimfumo.

Mpango wa 2026/27 unalenga kutafsiri vipaumbele vya Mpango wa Miaka
Mitano katika malengo, matokeo na viashiria vinavyopimika; kuimarisha
utekelezaji unaozingatia matokeo; na kuwezesha ufuatiliaji wa karibu wa
maendeleo yanayopatikana katika mwaka wa kwanza wa utekelezaji. Aidha,
Mpango unasisitiza ushiriki wa wadau mbalimbali, ikiwemo sekta binafsi,
katika hatua zote za utekelezaji wa programu na miradi ya maendeleo.

Sekta binafsi inatarajiwa kuwa mshirika muhimu katika kuchochea uwekezaji,
kuongeza tija, kuimarisha ushindani na kupanua fursa za ajira. Ushiriki wake
utajumuisha utekelezaji wa miradi iliyoanzishwa na Serikali, uwekezaji katika
maeneo ya kipaumbele, pamoja na kushiriki katika ufuatiliaji wa maeneo
ambayo sekta hiyo itawekeza.

1.3 Ugharamiaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2026/27
Utekelezaji wa Mpango 2026/27 utagharamiwa kupitia vyanzo mbalimbali vya
mapato vya ndani na nje ya nchi. Katika mwaka wa fedha 2026/27 Serikali
itatenga jumla ya shilingi bilioni 20,819.8 sawa na asilimia 33.3 ya Bajeti Kuu
ya Serikali ya shilingi bilioni 62,334.2 kwa ajili ya kugharamia programu na
miradi ya maendeleo. Aidha, Serikali itaendelea kuimarisha nidhamu ya
matumizi, kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa miradi, na kuhakikisha kuwa
rasilimali zinazotengwa zinaelekezwa katika maeneo yenye matokeo
makubwa kwa maendeleo ya Taifa. Vilevile, ushirikiano na sekta binafsi
utaimarishwa ili kuongeza mchango wake katika kugharamia na kutekeleza
programu na miradi ya maendeleo.

Katika kufanikisha azma hiyo, Serikali itaendelea kuweka mazingira wezeshi
ya kisheria, kitaasisi na kiutendaji ili kuwezesha matumizi ya njia bunifu na
mbadala za kugharamia miradi ya maendeleo. Hatua hizi zitalenga pia
kuimarisha utambuzi na ujumuishaji wa mchango wa sekta binafsi katika
utekelezaji wa bajeti na mipango ya maendeleo ya Taifa
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3 MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2026/27

1.4 Mfumo wa Utekelezaji
Utekelezaji wa Mpango 2026/27 utazingatia mfumo jumuishi unaohusisha
Serikali, sekta binafsi, taasisi za umma, asasi za kiraia na wadau wengine wa
maendeleo. Tume ya Taifa ya Mipango itasimamia kwa karibu utekelezaji wa
programu za kielelezo kwa kushirikiana na taasisi za Serikali, wizara za
kisekta na zinazohusika na Sekta binafsi.

Mfumo huu wa utekelezaji utazingatia mwelekeo wa Dira 2050 wa kufanya
mambo kwa namna tofauti, yenye tija na matokeo, uwajibikaji, ubunifu na
ufanisi. Aidha, wizara za uratibu zitakuwa na jukumu la kuhakikisha kuwa
miradi na programu zinatekelezwa kwa wakati na kwa kuzingatia malengo
yaliyowekwa. Wizara za kisekta na taasisi zake zitasimamia utekelezaji wa
afua mahsus, huku zikiweka mazingira wezeshi ya kiutendaji, kitaasisi na
kisera.

Aidha, sekta binafsi itapewa nafasi kubwa ya kushirikiana na Serikali katika
uwekezaji, utekelezaji wa miradi, utoaji wa huduma, na kuchangia katika
maeneo ya kimkakati yanayochochea ukuaji wa uchumi na uzalishaji ajira.
Ushirikiano huu utaimarishwa kupitia uwazi, maboresho ya kiutendaji na
mifumo madhubuti ya uratibu

1.5 Mawanda ya Mpango
Mawanda ya Mpango wa 2026/27 yamejikita katika vipaumbele
vilivyoainishwa katika Mpango IV. Mwelekeo wa utekelezaji wa Mpango
2026/27 utajikita katika kuendeleza mageuzi na kukamilisha programu na
miradi iliyoanzishwa katika Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2025/26. Aidha,
Mpango huu utaweka msingi wa utekelezaji wa mipango mingine minne ya
mwaka mmoja itakayofuata. Aidha, programu saba (7) za kielelezo zimepewa
msukumo kwa kubainisha miradi inayoweza kuleta matokeo makubwa katika
mwaka wa kwanza. Vilevile, kwa kushirikiana na sekta binafsi taasisi za
serikali zimeainisha miradi mahsusi itakayotekelezwa kwa kuzingatia mfumo
wa upimaji wa matokeo. Hii inalenga kuhakikisha kuwa utekelezaji wa
Mpango unakuwa wa kimkakati, unaopimika na unaochangia moja kwa moja
katika kufikiwa kwa malengo ya Dira 2050
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1.6 Mbinu na Njia Zilizotumika Kuandaa Mpango wa 2026/27
Maandalizi ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2026/27
yamehusisha wadau mbalimbali kutoka Wizara, Idara zinazojitegemea,
Wakala za Serikali, Sekretariati za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa,
Taasisi na Mashirika ya Umma na Sekta Binafsi pamoja na Asasi za Kiraia.

Aidha, majadiliano yalifanyika katika ngazi za wataalamu na viongozi ili
kuchambua vipaumbele, kuainisha programu na miradi ya kimkakati na
kuhakikisha kuwa Mpango wa 2026/27 unaendana na malengo ya kitaifa,
kikanda na kimataifa. Aidha, ushirikishwaji ulilenga kujenga uelewa wa
pamoja kuhusu mwelekeo wa Mpango, vipaumbele vya utekelezaji, na
umuhimu wa kufanya mambo kwa namna tofauti ili kufanikisha utekelezaji wa
Mpango IV.

Vile vile, Mpango wa 2026/27 umezingatia Mipango ya Maendeleo ya Kitaifa
pamoja na Ajenda za Kikanda na Kimataifa ikijumuisha Dira 2050, Mpango
Elekezi wa Maendeleo wa Muda Mrefu 2026/27 – 2050/51, Mpango wa Nne
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2026/27 – 2030/31, Ajenda 2030 ya
Malengo ya Maendeleo Endelevu, Ajenda 2063 ya Umoja wa Afrika, na Dira
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 2050 (Vision 2050) na Dira ya Jumuiya ya
Maendeleo Nchi za Kusini mwa Afrika (Vision 2050). Mpango pia umezingatia
masuala mtambuka katika maeneo yote ya kipaumbele yakiwemo usawa wa
kijinsia na uwezeshaji wa wanawake, ajira kwa vijana, mabadiliko ya tabianchi
na utunzaji wa mazingira, mabadiliko ya kidigitali, sayansi, teknolojia na
ubunifu, utawala bora, pamoja na usawa katika upatikanaji wa fursa.

1.7 Mpangilio wa Kitabu
Kitabu cha Mpango kimegawanyika katika sura saba. Sura ya Kwanza inatoa
utangulizi unaojumuisha usuli, malengo, mawanda na maandalizi ya Mpango.
Sura ya Pili inawasilisha mapitio na matarajio ya hali ya uchumi. Sura ya Tatu
inachambua utekelezaji wa mipango iliyopita, hususan Mpango wa Tatu wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Sura ya Nne inaainisha vipaumbele
vya mwaka 2026/27, wakati Sura ya Tano inaeleza ugharamiaji wa Mpango.
Sura ya Sita inafafanua mfumo wa ufuatiliaji na tathmini, na Sura ya Saba
inaainisha vihatarishi vya utekelezaji wa Mpango. Aidha, kitabu hiki cha
Mpango kina kiambatisho kimoja ambacho ni Kiambatisho Na. 1: Orodha ya
Miradi ya Maendeleo kwa Mwaka 2026/27.
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SURA YA PILI

HALI YA UCHUMI
2.1 Utangulizi
Sura hii inatoa tathmini ya mwenendo wa viashiria vya kiuchumi na kijamii
katika ngazi ya dunia, kikanda, na kitaifa kwa mwaka 2024 na 2025, pamoja
na matarajio kwa mwaka 2026. Tathmini hii ni sehemu muhimu ya mapitio ya
utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka uliopita, ikiwa na
lengo la kubaini mafanikio na changamoto zilizojitokeza, pamoja na kutumia
mafunzo hayo katika kuandaa Mpango wa 2026/27.

Uchambuzi wa viashiria una umuhimu mkubwa katika kupanga maendeleo ya
Taifa kwa kuwa unawezesha kutathmini ufanisi wa sera, mipango na mikakati
ya maendeleo; kulinganisha mwenendo wa uchumi wa ndani na mazingira ya
kikanda na kimataifa; kubaini maeneo yanayohitaji hatua za kisera; na
kuweka msingi wa maamuzi ya kimkakati. Viashiria vilivyochambuliwa katika
sura hii ni pamoja na Pato la Taifa, mfumuko wa bei, mwenendo wa sekta ya
nje, sekta ya fedha, deni la Taifa, demografia na maendeleo ya watu.

2.2 Mapitio ya Hali ya Uchumi wa Dunia na Kikanda

2.2.1 Uchumi wa Dunia
Uchumi wa Dunia umeendelea kuimarika licha ya changamoto mbalimbali,
ikiwemo migogoro ya kikanda na kutokutabirika kwa sera za biashara. Kwa
mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa - IMF ya Aprili 2026,
uchumi wa dunia umeendelea kukua kwa wastani wa asilimia 3.4 mwaka
2025 kiwango sawa na kilichorekodiwa mwaka 2024 ikilinganishwa na
asilimia 3.3 mwaka 2023. Hata hivyo, kasi ya ukuaji wa uchumi wa dunia
unatarajiwa kupungua hadi wastani wa asilimia 3.1 mwaka 2026 na asilimia
3.2 mwaka 2027. Hali hii ya uchumi na athari za migogoro inayoendelea
katika maeneo mbalimbali, hususan Mashariki ya Kati, ambayo imeongeza
shinikizo katika bei za nishati, kuathiri minyororo ya usambazaji, na
kudhoofisha mazingira ya biashara na uwekezaji duniani. Kwa upande wa
Tanzania, kupungua kwa kasi ya ukuaji wa uchumi wa dunia kunaweza
kuathiri mtiririko wa uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje, kupunguza
mahitaji na bei za baadhi ya bidhaa katika soko la dunia, pamoja na
kupunguza upatikanaji wa misaada na mikopo nafuu.
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Ili kukabiliana na athari hizo, Serikali itaendelea kuimarisha vyanzo vya ndani
vya ukuaji wa uchumi, kupanua wigo wa masoko ya bidhaa na huduma,
kuongeza thamani ya bidhaa zinazozalishwa nchini, na kukuza uwekezaji wa
ndani, hususan kupitia ushiriki mpana wa sekta binafsi.

2.2.2 Uchumi wa Kikanda
Kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi za Afrika zilizo Kusini mwa Jangwa la
Sahara uliongezeka na kufikia wastani wa asilimia 4.4 mwaka 2025
ikilinganishwa na asilimia 4.2 na 3.8 mwaka 2024 na 2023 mtawalia.
Kuongezeka kwa ukuaji kulichangiwa na kupungua kwa athari za majanga
yanayokabili uchumi wa dunia, kuimarika kwa shughuli za kiuchumi kufuatia
ongezeko la uwekezaji katika sekta ya umma, kuimarika kwa mauzo ya
bidhaa nje na utekelezaji mzuri wa sera za kupunguza mfumuko wa bei.
Ukuaji wa uchumi katika nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara unatarajiwa
kupungua hadi wastani wa asilimia 4.3 mwaka 2026 na kuongezeka kidogo
hadi asilimia 4.4 mwaka 2027, ikiwa ni kiwango cha chini ikilinganishwa na
asilimia 4.5 iliyorekodiwa mwaka 2025. Mwenendo huu unatokana na nchi,
hususan zinazoagiza mafuta na zisizo na rasilimali nyingi, kuathiriwa na vita
inayoendelea Mashariki ya Kati.

Uchumi wa nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika - SADC
ulikua kwa wastani wa asilimia 3.1 mwaka 2025 ikilinganishwa na asilimia 3.2
mwaka 2024 na unatarajiwa kukua kwa asilimia 3.3 na asilimia 3.4 mwaka
2026 na 2027, mtawalia. Katika ukanda wa uchumi wa nchi za Jumuiya ya
Afrika Mashariki ukuaji wa Pato la Taifa ulikua kwa wastani wa asilimia 10.4
mwaka 2025 ikilinganishwa na asilimia 1.4 mwaka 2024. Ongezeko la kasi ya
ukuaji wa uchumi wa ukanda wa EAC lilichangiwa na kupanda kwa uchumi
wa nchi ya Sudani Kusini ambao ulikuwa na ukuaji wa asilimia 46.1 mwaka
2025. Uchumi wa nchi za EAC unakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia
5.2 na 5.3 mwaka 2026 na mwaka 2027, mtawalia.
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Kielelezo Na. 2.1: Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Wanachama wa Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) Mwaka 2024 - 2025 na Maoteo
kwa mwaka 2026
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Jedwali 2.0: Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Wananchama wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) Mwaka 2021- 2025

Nchi/Mwaka 2021 2022 2023 2024 2025

Ukuaji wa Nchi za EAC

Burundi 3.1 1.8 2.7 4.1 3.9

Kenya 7.6 4.9 5.7 4.7 4.9

Rwanda 8.4 9.8 8.6 7.2 7.0

Somalia 3.5 2.7 4.2 4.1 3.0

Sudan Kusini 5.3 -5.2 3.0 -26.1 46.1

Tanzania* 4.9 4.6 5.2 5.6 5.9

Uganda 5.5 6.2 5.0 6.0 6.7

DRC 6.4 9.3 8.5 6.1 5.7

2.2.3 Mfumuko wa Bei wa Dunia
Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa toleo la Aprili 2026,
mfumuko wa bei uliendelea kupungua katika nchi nyingi kutokana na
utekelezaji wa sera za fedha zilizolenga kuwa na utulivu wa mfumuko wa bei.
Mfumuko wa bei wa dunia ulipungua kutoka wastani wa asilimia 6.7 na 5.8
kwa mwaka 2023 na 2024, mtawalia hadi asilimia 4.1 mwaka 2025.
Mwenendo huu unaonesha kuimarika kwa jitihada za kudhibiti mfumuko wa
bei, hususan kwa nchi ya Marekani na nchi nyingine zilizoendelea.

Kwa upande wa makundi ya nchi, mfumuko wa bei katika nchi zenye kipato
cha chini ulipungua kwa kiasi kikubwa, kutoka wastani wa asilimia 19.9
mwaka 2024 hadi asilimia 13.1 mwaka 2025. Katika nchi zinazoibukia na
zinazoendelea kiuchumi, mfumuko wa bei ulipungua kutoka asilimia 7.1
mwaka 2024 hadi asilimia 4.6 mwaka 2025. Aidha, katika nchi zilizoendelea,
mfumuko wa bei uliendelea kushuka taratibu kutoka asilimia 2.9 mwaka 2024
hadi asilimia 2.7 mwaka 2025.

2.2.4 Mfumuko wa Bei wa Nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini
mwa Afrika na Nchi za Afrika zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya Aprili 2026,
nchi zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara, mfumuko wa bei ulifikia wastani wa
asilimia 12.5 mwaka 2025 ikilinganishwa na asilimia 20.7 mwaka 2024.
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Ongezeko la mfumuko wa bei lilitokana na sababu mbalimbali ikiwemo athari
za kushuka kwa thamani ya fedha pamoja na uzalishaji usioridhisha katika
shughuli za kilimo. Nchi zilizokuwa na mfumuko wa bei wa juu ni pamoja na
Sudan Kusini (asilimia 97.6), Zimbabwe (asilimia 81.4), Burundi (asilimia 34.2),
Malawi (asilimia 28.4), Nigeria (asilimia 23.0) na Angola (asilimia 20.2).

Aidha, Mfumuko wa bei kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC) umefikia wastani wa asilimia 12.0 mwaka 2025
ikilinganishwa na asilimia 54.5 mwaka 2023 (Jedwali Na. 2.1).

Jedwali Na. 2.1 : Mwenendo wa Mfumuko wa Bei katika Nchi
Wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).

Chanzo: Ofisi za Taifa za Takwimu za Nchi husika na Taarifa ya Shirika la Fedha
Duniani.

*Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo

Nchi/ Miaka 2022 2023 2024 2025 2026(Maoteo)
Angola 21.4 13.6 28.2 20.2 12.9
Botswana 12.2 5.1 2.8 2.8 5.1
Comoros 12.4 8.5 5.0 3.2 3.7
DRC* 9.3 19.9 17.7 7.4 3.3
Eswatini 4.8 4.9 4.0 3.1 3.5
Lesotho 8.2 6.5 5.2 4.4 4.2
Madagascar 8.2 9.9 7.6 8.0 8.3
Malawi 20.8 28.8 32.2 28.4 24.4
Mauritius 10.8 7.0 3.6 3.7 3.7
Mozambique 6.1 5.9 4.2 3.5 3.9
Namibia 10.4 7.0 3.2 4.4 4.4
Seychelles 2.6 -1.0 0.3 0.3 2.6
Afrika ya Kusini 6.9 5.9 4.4 3.2 3.9
Tanzania 4.3 3.8 3.1 3.3 4.0
Zambia 11.0 10.9 15.0 13.9 9.0
Zimbabwe 193.4 667.4 736.1 81.4 8.0
Wastani 21.4 50.3 54.5 12.0 6.6
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2.2.5 Mfumuko wa Bei katika Nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki
Mfumuko wa bei katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, umeendelea
kutofautiana baina ya nchi wanachama. Burundi ilirekodi kiwango cha juu
zaidi, cha wastani wa asilimia 34.2 mwaka 2025, ikilinganishwa na asilimia
20.2 mwaka 2024. Nchi nyinginezilirekodi viwango vifuatavyo mwaka 2025:
Kenya asilimia 4.5, Uganda asilimia 3.6 na Rwanda asilimia 7.0. Tanzania
imeendelea kudumisha utulivu wa bei, ambapo mwaka 2025 mfumuko wa bei
umefikia wastani wa asilimia 3.3.Utulivu huu ulichangiwa na utekelezaji wa
sera thabiti za fedha, utulivu wa soko la chakula na kupungua kwa bei za
bidhaa katika masoko ya kimataifa. Hali hii inaonesha tofauti ya hali ya
kiuchumi ndani ya ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.Baadhi ya nchi
zinakabiliwa na shinikizo kubwa la bei, wakati nyingine zimeendelea
zikidumisha uthabiti wa bei na uchumi.

Jedwali Na. 2.2: Mfumuko wa Bei katika Nchi za Jumuiya ya Afrika
Mashariki kwa Mwaka 2022 - 2025 na Maoteo kwa mwaka 2026

Nchi/ Miaka 2022 2023 2024 2025 2026
(Maoteo)

Burundi 18.9 27.1 20.2 34.2 14.5

DRC* 9.3 19.9 17.7 7.4 3.3

Kenya 7.6 7.7 4.5 4.5 5.9

Rwanda 13.9 14.0 4.8 7.0 5.6

Sudani Kusini -3.2 39.7 99.8 97.6 14.4

Somalia 6.8 6.2 5.5 3.7 5.9

Tanzania 4.3 3.8 3.1 3.3 4.0

Uganda 7.2 5.5 3.3 3.6 4.0

Wastani 8.1 15.5 19.9 20.2 7.2

Chanzo: Ofisi za Taifa za Takwimu za Nchi husika na Shirika la Fedha Duniani
*Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo
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2.3 Mapitio ya Hali ya Uchumi wa Taifa

2.3.1 Mwenendo wa Ukuaji wa Uchumi wa Taifa
Uchumi umeendelea kukua kwa kasi ambapo, Pato halisi la Taifa lilikua kwa
wastani wa asilimia 5.9 mwaka 2025 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 5.6
mwaka 2024 (Kielelezo Na. 2.3). Ukuaji huo ulichangiwa na: uwekezaji wa
serikali katika miradi ya kimkakati ya miundombinu ya nishati, maji, na
usafirishaji. Vilevile, kuongezeka kwa shughuli za uzalishaji hususan kilimo,
viwanda na uchimbaji wa madini na mawe; pamoja na kuendelea kuimarika
kwa sekta ya fedha na shughuli za usafirishaji nchini.

Kielelezo 2.3:
Mwenenndo wa Ukuaji wa Uchumi wa Taifa, Mwaka 2021 - 2025
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)

Aidha, katika kipindi cha marejeo, shughuli za kiuchumi zilizoongoza kwa
ukuaji ni fedha na bima asilimia 15.7, uzalishaji umeme (asilimia 11.8)
pamoja na uchimbaji madini na mawe (asilimia 9.4). Shughuli za kilimo
ziliongoza kwa kuwa na mchango mkubwa katika Pato la Taifa kwa kuchangia
asilimia 24.3, ikifuatiwa na ujenzi (asilimia 11.9), madini (asilimia 10.3),
biashara na matengenezo (asilimia 8.6), na usafirishaji na uhifadhi mizigo
(asilimia 8.3) (Kielelezo Na. 2.4).
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Kielelezo 2.4: Mchango wa Baadhi ya Shughuli za Kiuchumi Katika Pato
la Taifa, Mwaka 2021-2025
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Katika kipindi cha muda wa kati (2026 – 2030) uchumi unatarajiwa kukua kwa
wastani wa asilimia 6.9. Ukuaji huu utategemea utekelezaji endelevu wa
miradi mikubwa ya kimkakati inayohusisha miundombinu ya nishati na
usafirishaji, jitihada za Serikali kuboresha mazingira ya uwekezaji, utekelezaji
wa Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili – ASDP II na
Mpango Kabambe wa Sekta ya Kilimo 2050. Vilevile, utekelezaji wa Mpango
Kabambe wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha pamoja na uwekezaji wa Serikali
katika sekta ya huduma za kijamii. Mwelekeo wa uchumi katika kipindi cha
muda wa kati umeoneshwa katika Kielelezo Na. 2.5.
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Kielelezo Na. 2.5: Mwelekeo wa Uchumi wa Tanzania, Mwaka 2021-2030
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2.3.2 Mfumuko wa Bei Nchini

Mfumuko wa bei nchini uliendelea kubaki katika kiwango himilivu mwaka 2025,
ambapo ulifikia wastani wa asilimia 3.3 ikilinganishwa na asilimia 3.1 mwaka
2024 (Kielelezo Na. 2.6). Mwenendo huo ulichangiwa na kuongezeka kwa bei
ya vyakula na mabadiliko katika makundi ya bidhaa na huduma. Aidha,
kiwango hicho kiliendelea kuwa ndani ya kiwango cha muda wa kati cha
asilimia 3.0 hadi 5.0 kilichowekwa kitaifa. Aidha, kiwango hicho kiliendelea
kuwa ndani ya wigo wa mtengamano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki usiozidi
asilimia 8.0, pamoja na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika wa
asilimia 3.0 hadi 7.0.
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Kielelezo Na. 2.6: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei Nchini, Mwaka 2021
hadi 2025.

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)

2.3.3 Sekta ya Nje
Sekta ya nje iliendelea kuimarika mwaka 2025, hali iliyoakisi kupungua kwa
nakisi ya urari wa malipo ya kawaida kwa asilimia 13.9, kutoka dola za
Marekani milioni 2,379.8 mwaka 2024 hadi dola za Marekani milioni 2,049.4 .
Kuimarika huku kulichangiwa zaidi na kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa nje,
mapato ya huduma pamoja na kupungua kwa gharama za uagizaji wa bidhaa
kutoka nje, hususan petroli.

Mwaka 2025/26 na katika kipindi cha muda wa kati, nakisi ya urari wa malipo
ya kawaida unatarajiwa kupungua hadi wastani wa asilimia 2.0 ya pato la
Taifa kutoka asilimia 2.5 mwaka 2024/25. Matarajio haya ni kutokana na
kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa na huduma nje, pamoja na kupungua kwa
uagizaji wa bidhaa na huduma. Mauzo ya nje yanatarajiwa kuongezeka
kutokana na kuimarika kwa sekta ya utalii, mauzo ya bidhaa za asili na zisizo
asilia ikiwemo dhahabu na maua na mbogamboga. Aidha, uagizaji wa bidhaa
na huduma unatarajiwa kupungua kutokana na kukamilika kwa baadhi ya
miradi inayotekelezwa na Serikali.
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a) Mwenendo wa Mauzo ya Bidhaa Nje na Mapato ya Huduma
Mwaka 2025, thamani ya mauzo ya bidhaa nje ya nchi iliongezeka kwa
asilimia 12.5 na kufikia dola za Marekani milioni 10,262.9 ikilinganishwa na
dola za Marekani milioni 9,121.6 mwaka 2024. Ongezeko hilo ilichangiwa na
kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa asilia, hususan kahawa, tumbaku na
katani pamoja na bidhaa zisizo asilia, ikiwemo dhahabu, bidhaa za viwandani
na mazao ya mbogamboga na maua.

Katika kipindi hicho, mauzo ya bidhaa asilia nje yalifikia dola za Marekani
milioni 1,491.9 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 1,473.3 mwaka
2024. Ukuaji huo ulitokana na kuongezeka kwa mauzo ya mazao ya tumbaku,
katani na kahawa, kufuatia kuongezeka kwa mahitaji katika masoko ya nje na
kukua kwa uzalishaji wa ndani.

Mapato ya huduma nje yaliongezeka hadi dola za Marekani milioni 7,477.5
mwaka 2025, ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 6,846.8 mwaka 2024,
sawa na ongezeko la asilimia 9.2. Ongezeko hili lilichangiwa na mapato ya
huduma za utalii na usafirishaji. Aidha, mapato ya utalii yaliongezeka kwa
asilimia 13.0 na kufikia dola za Marekani milioni 4,410.6 mwaka 2025
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 3,903.1 mwaka 2024, kutokana na
kuimarika kwa shughuli za kitalii nchini. Katika kipindi hicho, watalii walioingia
nchini walikuwa 2,294,495 ikilinganishwa na watalii 2,141,895 mwaka 2024,
sawa na ongezeko la asilimia 7.1. Vilevile, mapato ya huduma ya usafirishaji
yalikuwa dola za Marekani milioni 2,647.6 mwaka 2025, ikilinganishwa na
dola za Marekani milioni 2,353.4 mwaka 2024, sawa na ongezeko la asilimia
12.5.

b) Mwenendo wa Uagizaji wa Bidhaa na Huduma
Thamani ya bidhaa zilizoagizwa kutoka nje iliongezeka mwaka 2025 na
kufikia dola za Marekani milioni 14,787.7, ikilinganishwa na dola za Marekani
milioni 14,195.6 mwaka 2024, sawa na ongezeko la asilimia 4.2. Hii
ilichangiwa na kuongezeka kwa uagizaji wa bidhaa za kukuza mitaji pamoja
na bidhaa za matumizi ya kawaida. Katika kipindi hicho, thamani ya bidhaa za
kukuza mitaji zilizoingizwa kutoka nje ilifikia dola za Marekani milioni 6,745.8
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 6,034.3 mwaka 2024, sawa na
ongezeko la asilimia 11.8. Kuongezeka huko kulitokana zaidi na uagizaji wa
vyombo vya usafirishaji, mitambo na vifaa vya ujenzi na majengo.
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Thamani ya uagizaji wa bidhaa za kati ilipungua kwa asilimia 7.9 kwa mwaka
2025, na kufikia dola za Marekani milioni 4,044.4 ikilinganishwa na dola za
Marekani milioni 4,392.7 mwaka 2024. Kupungua kulitokana na kushuka kwa
gharama ya uagizaji wa bidhaa za petroli, kufuatia kushuka kwa bei katika
soko la dunia. Katika kipindi hicho, thamani ya bidhaa za petroli zilizoagizwa
ilipungua kwa asilimia 21.9 na kufikia dola za Marekani milioni 2,216.0
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 2,837.2 mwaka 2024. Aidha,
uagizaji wa mafuta ilichangia asilimia 15.0 ya bidhaa zote zilizoagizwa kutoka
nje mwaka 2025.

Malipo ya huduma nje ya nchi yalikuwa dola za Marekani milioni 3,241.8
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 2,795.0 mwaka 2024, sawa na
ongezeko la asilimia 16.0. Ongezeko hilo lilitokana na kupanda kwa gharama
za usafirishaji wa bidhaa zilizoagizwa kutoka nje, pamoja na malipo ya
huduma nyingine za nje.

Urari wa mapato ya vitega uchumi ulikuwa na nakisi ya dola za Marekani
milioni 2,050.1 ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 1,887.4
mwaka 2024, sawa na ongezeko la nakisi kwa asilimia 8.6. Nakisi hiyo
ilichangiwa zaidi na kuongezeka kwa malipo ya riba ya mikopo na gawio.
Urari huu unajumuisha malipo ya ajira kwa wafanyakazi, mapato ya uwekezaji
na malipo ya riba.

c) Akiba ya Fedha za Kigeni
Hadi kufikia Desemba 2025, akiba ya fedha za kigeni ilifikia dola za Marekani
milioni 6,329.0 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 5,546.9 katika
kipindi kama hicho mwaka 2024. Kiasi hicho kinatosheleza kugharamia
uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi cha miezi 4.9. Kiwango
hiki ni juu ya lengo la nchi la kutosheleza katika uagizaji kwa kipindi cha miezi
minne na kigezo cha mtangamano kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki
cha angalau miezi 4.5. Ongezeko hilo lilichangiwa na programu ya Benki Kuu
ya Tanzania ya ununuzi wa dhahabu katika soko la ndani, pamoja na
kuongezeka kwa mapato ya fedha za kigeni yatokanayo na mauzo ya
dhahabu, korosho na huduma za utalii. Aidha, akiba ya fedha za kigeni
inatarajiwa kuendelea kuimarika kutokana na matarajio ya kuendelea kukua
kwa mapato ya fedha za kigeni na utekelezaji wa programu ya Benki Kuu ya
ununuzi wa dhahabu katika soko la ndani.
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2.3.4 Sekta ya Fedha
Katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2025, utekelezaji wa sera ya fedha
ulilenga kuhakikisha kuwa matarajio ya mfumuko wa bei yanabaki ndani ya
lengo la asilimia 3 hadi 5 na kuchagiza ukuaji wa uchumi. Kwa muktadha huo,
Kamati ya Sera ya Fedha iliamua kupunguza Riba ya Benki Kuu kutoka
asilimia 6.00 kwa kipindi cha mwaka 2024/25 hadi asilimia 5.75 kwa kipindi
cha Julai hadi Desemba 2025. Uamuzi huu ulilenga kuongeza mikopo ya
sekta ya binafsi ili kukuza shughuli za kiuchumi. Aidha, uamuzi huo ulizingatia
mwelekeo wa mfumuko wa bei, unatarajiwa kuendelea kuwa chini ya asilimia
5; vihatarishi vinavyotokana na kutotabirika kwa mwenendo wa uchumi wa
dunia; na kuendelea kuimarika kwa hali ya uchumi wa ndani. Aidha, Benki
Kuu imeendelea kutekeleza sera ya fedha kwa lengo la kuhakikisha riba ya
mikopo ya siku saba katika soko la fedha baina ya benki inabaki ndani ya
wigo wa asilimia 3.75 hadi 7.75. Mwaka 2025, riba hiyo ilikuwa wastani wa
asilimia 7.25 ikilinganishwa na asilimia 7.67 mwaka 2024. Hivyo, iliendelea
kubaki ndani ya wigo wa asilimia ±2 unaokubalika kulingana na ya riba ya
Benki Kuu. Hali hii inaashiria kuwepo wa ukwasi wa kutosha katika mfumo wa
fedha, uliokidhimahitaji ya shughuli za kiuchumi.

a) Viwango vya Riba
Riba za mikopo zilipungua na kufikia wastani wa asilimia 15.24 mwezi
Desemba 2025 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 15.71 Desemba 2024
(Kielelezo Na. 2.7). Aidha, katika kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka
2025/26 riba za mikopo zilipungua na kufikia wastani wa asilimia 15.19
ikilinganishwa na asilimia 15.52 katika kipindi kama hicho mwaka 2024/25.
Mwenendo huu unaakisi utekelezaji wa sera thabiti za kibajeti, pamoja na
hatua za kisera zilizochukuliwa na Benki Kuu katika kuhakisha kunakuwa na
ukwasi wa kutosheleza shughuli za kiuchumi na kuchochea ongezeko la
ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi.
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Kielelezo Na. 2.7: Riba za Mikopo

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Wastani wa riba za amana uliongezeka kidogo kufikia asilimia 8.36 Desemba
2025, ikilinganishwa na asilimia 8.33 Desemba 2024. Hii ilitokana na jitihada
za mabenki kuongeza amana kwa kutoa riba zinazovutia zaidi.. Aidha, katika
kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka 2025/26, wastani wa riba za
amana ulikuwa asilimia 8.53 ikilinganishwa na asilimia 8.18 katika kipindi
kama hicho mwaka 2024/25 (Kielelezo Na. 2.8). Hivyo,tofauti kati ya riba za
mikopo na amana za mwaka mmoja ulipungua hadi asilimia 5.88 Desemba
2025, kutoka asilimia 6.12 mwaka 2024.
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Kielelezo Na. 2.8: Riba za Amana

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

b) Mikopo kwa Sekta Binafsi
Katika kipindi cha mwaka 2025, mikopo iliyotolewa na benki za biashara kwa
sekta binafsi iliongezeka kwa wastani wa asilimia 23.6 na kufikia shilingi
bilioni 44,603.1 kutoka shilingi bilioni 36,097.4 mwaka 2024. Ongezeko hili
lilichangiwa na kuimarika kwa shughuli za kiuchumi pamoja na kuboreshwa
kwa mazingira ya kufanya biashara na utekelezaji thabiti wa sera za fedha na
bajeti.

Shughuli za uchimbaji wa madini na mawe iliongoza kwa ukuaji wa asilimia
91.1 ikifuatiwa na shughuli za biashara (asilimia 49.7), shughuli za uchukuzi
na mawasiliano (asilimia 29.4) na shughuli za kilimo (asilimia 28.9). Aidha,
mikopo iliyoelekezwa katika shughuli binafsi (ambayo hutumika kugharamia
biashara ndogo na za kati) iliendelea kuchukua sehemu kubwa ya mikopo
iliyotolewa kwa sekta binafsi, ikichangia asilimia 37.0 ya mikopo yote
iliyotolewa, ikifuatiwa na mikopo kwa shughuli za biashara (asilimia 15.9) na
shughuli za kilimo (asilimia 13.6). Kielelezo Na. 2.9 kimeainisha mchanganuo
wa mikopo kwa sekta binafsi.
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Kielelezo Na. 2.9: Mchanganua wa Mikopo kwa Sekta Binafsi

Chanzo: Benki kuu ya Tanzania

c) Ukwasi na Faida za Biashara katika Benki
Hali ya ukwasi katika sekta ya benki iliendelea kuwa ya kuridhisha, ikiwa juu
ya ukomo unaokubalika kisheria. Uwiano kati ya mali inayoweza kubadilishwa
kuwa fedha taslimu na amana zinazoweza kuhitajika kwa muda mfupi (Liquid
Assets to Demand Liabilities) ulikuwa asilimia 27.8 mwezi Desemba 2025
ikilinganishwa na asilimia 28.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2024,
kiwango ambacho ni zaidi ya uwiano wa chini unaohitajika kisheria wa
asilimia 20. Aidha, uwiano wa mtaji wa msingi na rasilimali za benki ilikuwa
asilimia 19.3 mwezi Desemba 2025 kama ilivyokuwa Novemba 2024. Uwiano
huo ni zaidi ya ukomo wa chini unaokubalika kisheria wa asilimia 10. Hii
inaashiria kuwa benki zina ukwasi wa kutosha kwa ajili ya shughuli zake za
kila siku ikiwemo kutoa mikopo.

Mapato ya benki yatokanayo na rasilimali (Returns on Asset - ROA) yalikuwa
asilimia 4.7 mwezi Desemba 2025, ikilinganishwa na asilimia 5.2 mwezi
Desemba 2024. Aidha, mapato yatokanayo na mtaji (Returns on Equity - ROE)
yalifikia wastani wa asilimia 20.6 mwezi Desemba 2025 kutoka asilimia 23.7
kipindi kama hicho mwaka 2024. Hali hii inaashiria kuwa sekta ya benki
imeendelea kuwa himilivu na yenye kutengeneza faida.
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2.3.5 Deni la Serikali
Hadi Machi 2026, Deni la Serikali lilifikia shilingi bilioni 114,342.1 kutoka
shilingi bilioni 104,931.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2025, sawa na
ongezeko la asilimia 8.97. Kati ya kiasi hicho, deni la ndani lilikuwa shilingi
bilioni 38,447.9 na deni la nje lilikuwa shilingi bilioni 75,894.2. Ongezeko la
deni lilitokana na Serikali kuendelea kupokea mikopo mipya na ya zamani
kutoka vyanzo vya ndani na nje kwa ajili ya kugharamia utekelezaji wa miradi
ya maendeleo.

Uhimilivu wa Deni
Tathmini ya uhimilivu wa deni iliyofanyika Novemba 2025 ililenga kubaini
uwezo wa Serikali kuhimili deni katika kipindi cha muda mfupi, kati na mrefu,
pamoja na kuwa na ukopaji endelevu bila kuathiri ukuaji wa uchumi. Tathmini
hiyo hufanyika kwa kuzingatia vigezo vya uhimilivu, ikiwemo uwiano wa deni
halisi kwa Pato la Taifa; uwiano wa deni halisi kwa malipo ya nje; na uwiano
wa malipo ya deni kwa mapato ya ndani na mapato yatokanayo na mauzo ya
nje.

Kwa mujibu wa tathmini hiyo, deni la Serikali ni himilivu katika kipindi cha
muda wa kati na mrefu na viashiria vya deni vilionesha kuwa mwaka 2025/26:
thamani ya sasa ya deni la nje kwa Pato la Taifa ni asilimia 24.4
ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 40; thamani ya sasa ya deni la nje kwa
mauzo ya nje ni asilimia 123.1 ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 180;
ulipaji wa deni la nje kwa kutumia mapato yatokanayo na mauzo ya nje ni
asilimia 12.8 ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 15; na ulipaji wa deni la nje
kwa kutumia mapato ya ndani ni asilimia 15.4 ikilinganishwa na ukomo wa
asilimia 18. Kwa upande wa viashiria vya deni la nje na ndani, thamani ya
sasa ya deni kwa Pato la Taifa ni asilimia 39.6 ikilinganishwa na ukomo wa
asilimia 55.

Uwezo wa Nchi Kukopa na Kulipa Madeni katika Masoko ya Kimataifa
Mwezi Februari 2026, kampuni ya Moody’s Investors Services ilifanya mapitio
ya uchumi wa Tanzania ili kubaini uwezo wa nchi kukopesheka. Katika
mapitio hayo, Tanzania iliendelea kubaki katika daraja la B1 ikiwa ni mtazamo
thabiti (Stable Outlook) kama ilivyokuwa Machi 2025. Kwa upande mwingine,
Kampuni ya Fitch Ratings ilifanya mapitio kama hayo Machi 2026 na kuipa
Tanzania alama ya B+ ikiwa na mtazamo thabiti (Stable Outlook) kama
ilivyokuwa mwaka 2025. Hii inatokana na kuendelea kuwepo kwa misingi
imara ya uchumi, ikiwemo ukuaji Pato la Taifa, uthabiti wa mfumuko wa bei,
na deni la Serikali himilivu.
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Aidha, matokeo haya yanaimarisha imani ya wawekezaji wa ndani na nje
kuhusu uthabiti wa uchumi na uwezo wa Serikali kusimamia deni na hivyo
kuwezesha kupunguza gharama za kukopa katika masoko ya kimataifa na
kurahisisha upatikanaji wa mikopo kwa ajili ya kugharamia miradi ya
maendeleo.

2.3.6 Demografia na Maendeleo ya Watu

2.3.6.1 Demografia
Kwa mujibu wa taarifa zinazotolewa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu – NBS,
idadi ya watu wa Tanzania Bara inakadiriwa kufikia takribani watu milioni
68.15 mwaka 2025 ikilinganishwa na watu 66,278,276 mwaka 2024. Kasi ya
ongezeko la watu inaendelea kutoa fursa chanya kwa maendeleo ya nchi,
ikiwemo upatikanaji wa nguvu kazi ya kutosha na uwezekano wa kuchochea
mageuzi ya kidijitali katika shughuli mbalimbali za uzalishaji. Fursa hizi
zinaimarishwa zaidi na uwiano mkubwa wa kundi la vijana wenye umri wa
miaka 15 hadi 35, ambao ni nguzo muhimu ya ustawi wa uchumi wa kisasa.

Pamoja na fursa hizo, ongezeko la idadi ya watu linasababisha kuongezeka
kwa mahitaji ya huduma za kijamii na mageuzi katika mifumo ya elimu,
mafunzo na utendaji kazi. Hivyo, ni muhimu kutekeleza mikakati mahsusi ya
kuwawezesha vijana kushiriki kikamilifu katika shughuli zenye tija katika
uzalishaji. Hatua hizi zitasaidia kuimarisha ubora wa rasilimali watu, kuongeza
ushindani wa Taifa katika soko la kimataifa na kuchochea ukuaji endelevu wa
uchumi.

Kwa upande mwingine, kiwango cha utegemezi kinakadiriwa kubaki asilimia
0.87 mwaka 2025 na kupungua kidogo hadi 0.86 mwaka 2026. Hali hii
inaonesha kuwa mzigo wa utegemezi bado ni mkubwa kwa kundi la watu
wanaozalisha. Hivyo, hatua zaidi zinahitajika kupanua ajira zenye tija na
kuongeza uzalishaji.
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Aidha, kwa kuzingatia mwenendo wa ongezeko la watu na kasi ya maendeleo
ya kiuchumi, ni muhimu kutekeleza mikakati ya kukuza uchumi jumuishi,
inayowahusisha wadau wote muhimu katika kuleta maendeleo, hususan
katika sekta za huduma za kijamii na miundombinu ya kiuchumi. Kwa
muktadha huu, serikali inatakiwa kuendelea kuwekeza kwa makusudi katika
sekta za elimu, mafunzo ya ujuzi, lishe bora, afya, maji safi na salama,
miundombinu ya barabara, nishati, mawasiliano na teknolojia pamoja na
kuimarisha uhusiano wa kiuchumi kati ya maeneo ya miji na vijiji. Uwekezaji
katika sekta hizi ni nyenzo muhimu za kuongeza tija, kuboresha ustawi wa
wananchi na kuchochea ukuaji wa uchumi wa taifa kwa ujumla.

Kwa upande mwingine, kiwango cha utegemezi kinakadiriwa kubaki 0.87
mwaka 2025 na kupungua kidogo hadi 0.86 mwaka 2026. Hali hii inaonesha
kuwa mzigo wa utegemezi bado ni mkubwa watu walio katika umri wa
kufanya kazi bado wanabeba mzigo mkubwa wa kuwahudumia watoto, wazee
na makundi mengine tegemezi. Hivyo, mikakati madhubuti ya kuongeza wa
uzalishaji na ajira zenye tija ili kupunguza utegemezi.

Aidha, kwa kuzingatia ongezeko la watu na mwelekeo wa kiuchumi, ni
muhimu kutekeleza mikakati ya kukuza uchumi jumuishi, unaopanua ushiriki
wadau wote muhimu katika sekta za huduma za kijamii na miundombinu ya
kiuchumi. Kwa muktadha huu, serikali kuongeza uwekezaji katika sekta za
elimu, mafunzo ya ujuzi, lishe bora, afya, maji safi na salama, miundombinu
ya barabara, nishati, mawasiliano na teknolojia. Vile vile inapaswa
kuimarisha uhusiano wa kiuchumi kati ya maeneo ya mijini na vijijini.
Uwekezaji katika maeneo haya utasaidia kuongeza tija, kuboresha ustawi wa
wananchi na kuchochea ukuaji wa uchumi wa taifa.

2.3.6.2 Maendeleo ya Watu
Serikali imeendelea kutekeleza afua mbalimbali za kuboresha maendeleo ya
watu kwa lengo la kuimarisha ustawi wa jamii ili kufikia malengo
yaliyoainishwa katika Dira 2050. Afua hizo zinalenga kupanua upatikanaji wa
huduma jumuishi za kijamii na kiuchumi, mijini na vijijini.

Miongoni mwa hatua zilizotekelezwa ni: kuendelea kutoa elimu bila ada ili
kuongeza ushiriki na uandikishaji wa wanafunzi; kuimarisha upatikanaji wa
huduma za maji safi na salama katika maeneo ya mijini na vijijini; kuboresha
ushiriki wa sekta binafsi katika utoaji wa huduma za afya, hususan katika
maeneo ya pembezoni; kuendelea na ujenzi na ukamilishaji wa zahanati,
vituo vya afya na hospitali; pamoja na ujenzi wa barabara ili kuchochea fursa
za kiuchumi na kijamii.
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Utekelezaji wa miradi na programu hizo umechangiakuimarika kwa
maendeleo ya watu. Hii inajumuisha kuboreshwa kwa huduma za afya, elimu,
maji na miundombinu, sambamba na kuongezeka kwa fursa za ajira na
shughuli za uzalishaji mali. Baadhi ya viashiria vya maendeleo ya watu ni1;

i. Kuongezeka kwa wastani wa umri wa kuishi kutoka miaka 66.8 mwaka
2022 hadi miaka 68.3 mwaka 2025. Aidha, wastani wa umri wa kuishi
kwa kuzingatia jinsia, umefikia miaka 70.7 kwa wanawake na miaka
65.9 kwa wanaume mwaka 2025. Takwimu hizi zinatokana na
makadirio ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022;

ii. Kupungua kwa vifo vya watoto wenye umri chini ya miaka mitano
kutoka vifo 81 kwa vizazi hai 1,000 mwaka 2019/20 hadi vifo 43 kwa
vizazi hai 1,000 mwaka 2022;

iii. Kupungua kwa vifo vitokanavyo na uzazi kutoka vifo 556 kwa kila
vizazi hai 100,000 mwaka 2019/20 hadi vifo 104 kwa kila vizazi hai
100,000 mwaka 2022;

iv. Kuongezeka kwa kiwango cha uandikishaji wa wanafunzi wa elimu ya
sekondari kutoka asilimia 47.4 mwaka 2021/22 hadi asilimia 51.7
mwaka 2024/25;

v. Kuongezeka kwa idadi ya watu wa vijijini wanaotumia maji ya bomba
kama chanzo kikuu vijijini kutoka asilimia 72.3 mwaka 2020/21 hadi
asilimia 85.3 mwaka 2024/25;

vi. Kuunganishwa kwa vijiji vyote vya Tanzania Bara mwaka na huduma
ya umeme 2025/26;

vii. Kuongezeka kwa fahirisi ya maendeleo ya watu hadi 0.556 mwaka
2024, kutoka 0.529 mwaka 2019. Kwa mujibu wa taarifa za Shirika la
Umoja wa Mataifa la Maendeleo, ongezeko hili linaashiria kuimarika
kwa upatikanaji wa huduma muhimu za jamii, hususan afya, elimu na
maji pamoja na kuboreka kwa kiwango cha maisha.

2.4 Mwenendo wa Sekta Binafsi
Dira 2050 inalenga kuiwezesha Tanzania kufikia hadhi ya nchi yenye kipato
cha kati ngazi ya juu ifikapo mwaka 2050. Lengo hili linahitaji ukuaji endelevu
wa uchumi, unaochochewa na mageuzi ya kisera na ushiriki madhubuti wa
sekta binafsi.Katika kufikia lengo hilo, Tanzania itaendelea kuimarisha
mazingira ya uwekezaji kwa kutumia faida zake za kimkakati, iikiwemo utulivu
wa kisiasa na rasilimali asilia. Hatua hii inalenga kuongeza uwekezaji wa
ndani na nje ya nchi, kukuza ajira, kuchochea shughuli za kibiashara, na
kuboresha urari wa malipo.

1 Kutofautina kwa vipindi vya ulinganifu wa takwimu kunatokana na baadhi ya viashira
kutumia tafiti kuzalisha takwimu husika.



TUME YA TAIFA YA MIPANGO

25 MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2026/27

Mwelekeo huu unaweka msingi wa utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo
2050 na Mpango wa Nne wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.

2.4.1 Ukuzaji wa Mitaji
Mwaka 2025, ukuzaji rasilimali kwa bei za mwaka 2019, uliongezeka kwa
asilimia 2.2 na kufikia shilingi bilioni 71,354.7 kutoka na shilingi bilioni
69,840.1 mwaka 2024. Kwa upande wa bei za mwaka husika, uwekezaji huo
ulifikia shilingi bilioni 85,516.8 kutoka silingi bilioni 82,547.34 mwaka 2024.
Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 75,460.6 zilitokana na uwekezaji katika
rasilimali za kudumu, na shilingi bilioni 10,056.2 zilitokana na ongezeko la
akiba ya bidhaa na mali zisizouzwa. Aidha, uwiano wa uwekezaji katika
rasilimali za mtaji kwa Pato la Taifa, kwa bei za mwaka husika, ulikuwa
asilimia 36.5 mwaka 2025, ikilinganishwa na asilimia 38.9 mwaka 2024. Hii
ilitokana na pato la Taifa ukua kwa kasi zaidi kuliko uwekezaji katika ukuzaji
wa rasilimali za mitaji.

Majengo yaliendelea kuchangia sehemu kubwa ya rasilimali za mtaji;kwa
asilimia 75.3, ikifuatiwa na ongezeko la akiba ya bidhaa na mali zisizouzwa,
asilimia 11.8. kwa upande wa mgawanyo wa sekta, uwekezaji katika rasilimali
za kudumu uliongozwa nasekta binafsi, iliyochangia shilingi bilioni 52,547.2,
sawa na asilimia 69.1 ya rasilimali zote za kudumu. Hali hii inaonesha nafasi
muhimu ya sekta binafsi katika kuendesha uwekezaji na ukuaji wa uchumi.

2.4.2 Mitaji kutoka Nje
Kwa mujibu wa Taarifa ya Uwekezaji Tanzania ya mwaka 2025, uwekezaji wa
sekta binafsi kutoka nje uliongezeka kwa asilimia 12.1 na kufikia dola za
Marekani milioni 24,754.1 mwaka 2024 kutoka dola za Marekani milioni
22,074.44 mwaka 2023. Kati ya kiasi hicho, uwekezaji wa moja kwa moja -
FDI stock ulifikia dola za Marekani milioni 21,698.9, sawa na asilimia 87.7 ya
uwekezaji wa sekta binafsi kutoka nje, uwekezaji wa hisa ulikuwa dola za
Marekani 272.7 (asilimia 1.1) na uwekezaji mwingine ulifikia dola za Marekani
2,782.5 (asilimia 11.2). Katika kipindi hicho, mitaji iliyowekezwa na sekta
binafsi kutoka nje ya nchi kwa bei za miaka husika ilikuwa dola za Marekani
milioni 1,984.6 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 1,694.8 mwaka
2023, sawa na ongezeko la asilimia 17.1.
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2.4.3 Uwekezaji wa Moja kwa Moja kutoka Nje kwa Shughuli za
Kiuchumi

Mwaka 2024, shughuli za uchimbaji madini na mawe zilivutia uwekezaji
mkubwa zaidi wa moja kwa moja kutoka nje, wenye thamani ya dola za
Marekani milioni 442.2. Shughuli hizo zilifuatiwa na sekta ya fedha na bima,
iliyovutia dola za Marekani milioni 401.3; uzalishaji bidhaa viwandani, dola za
Marekani milioni 223.1; pamoja na habari na mawasiliano, dola za Marekani
milioni 152.1. Kwa pamoja, shughuli hizi zilichangia asilimia 73.6 ya uwekezaji
wote wa moja kwa moja kutoka nje.

Aidha, shughuli za kilimo, ujenzi, pamoja na usafirishaji na uhifadhi wa mizigo
ziliongeza mvuto wake kwa wawekezaji kutoka nje. Mchango wa shughuli hizi
katika uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje uliongezeka kutoka asilimia
5.8 mwaka 2023 hadi asilimia 19.4 mwaka 2024. Mwenendo huu unaashiria
kuongezeka kwa fursa za uwekezaji katika sekta za uzalishaji na
miundombinu, ambazo ni muhimu katika kuchochea mageuzi ya kiuchumi na
kuongeza ushindani wa Taifa.

2.5 Mwelekeo wa Hali ya Uchumi wa Taifa kwa Mwaka 2026/27
Uchumi wa Tanzania unatarajiwa kuendelea kukua kwa wastani wa asilimia
6.3 mwaka 2026 na asilimia 6.9 katika muda wa kati. Ukuaji huu utachangiwa
na uwekezaji katika sekta za mageuzi na maeneo yanayochochea mageuzi
ya kiuchumi ili kufikia malengo ya Dira 2050.

Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2026/27 umejielekeza katika maeneo
matano (5) mahsusi:.

(i) Kuimarisha utawala, amani, usalama na utulivu;
(ii) Kujenga uchumi imara, jumuishi na shindani kupitia sekta tisa (9)

muhimu za mageuzi;
(iii) Kuimarisha uwezo wa watu na maendeleo ya kijamii;
(iv) Kuhifadhi mazingira na kujenga ustahimilivu wa mabadiliko ya

tabianchi; na
(v) Kuimarisha vichocheo vya maendeleo
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2.5.1 Malengo na Shabaha za Ukuaji wa Uchumi Jumla
Malengo na shabaha za msingi za uchumi jumla ni kama ifuatavyo:

i. Kuongeza kasi ya ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 6.3
mwaka 2026 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 5.9 kwa mwaka 2025;

ii. Kuimarisha mfumuko wa bei katika wigo wa asilimia 3.0 – 5.0 katika
kipindi cha muda wa kati, ili kulinda uwezo wa wananchi kumudu
mahitaji muhimu;

iii. Kuongeza mapato ya ndani kufikia asilimia 17.1 ya Pato la Taifa
mwaka 2026/27, kutoka asilimia 16.5 mwaka 2025/26;

iv. Kuongeza mapato ya kodi kufikia asilimia 13.7 ya Pato la Taifa mwaka
2026/27, kutoka asilimia 13.2 mwaka 2025/26;

v. Kuwa na nakisi ya bajeti isiyozidi asilimia 3.0 ya Pato la Taifa mwaka
2026;

vi. Kiwango cha akiba ya fedha za kigeni kinachotosheleza uagizaji wa
bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi minne
(4); na

vii. Kuongeza uzalishaji wa ajira kufikia 1,700,000 mwaka 2026 kutoka
ajira 981,000 zilizozalishwa mwaka 2024.

2.5.2 Misingi ya Mpango kwa Mwaka 2026/27
Ufanisi wa utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa kwa mwaka
2026/27 utajengwa katika misingi ifuatayo:

i. Kuendelea kuwepo kwa demokrasia, amani, usalama na utulivu wa
ndani na katika nchi jirani, inayowezesha shughuli za kiuchumi, kijamii
na uwekezaji kustawi;

ii. Kudumisha misingi ya utawala bora na utawala wa sheria, ikiwa ni
pamoja na uwajibikaji, uadilifu, uwazi na ufanisi katika matumizi bora
na endelevu ya rasilimali za umma;

iii. Kuendeleza miundombinu wezeshi hususan nishati, bandari, barabara
na reli kwa ili kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha biashara, viwanda na
usafirishaji katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati na Kusini;

iv. Kuimarika kwa ubunifu na matumizi ya teknolojia za kidijitali katika
huduma za kijamii na uzalishaji;

v. Utekelezaji wa mageuzi ya kitaasisi na kiutawala yanaoyoongozwa na
falsafa ya 4Rs, kwa lengo la kuongeza ufanisi, uwazi, uwajibikaji na tija
katika utekeleaji wa majukumu;

vi. Kuimarika kwa mazingira ya uwekezaji na biashara kupitia ushirikiano
kati ya sekta ya umma na sekta binafsi pamoja na fursa zinazotokana
na ushirikiano wa kikanda katika Jumuiya ya Afrika Mashariki na
Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika;
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vii. Kuendelea kuhimili na kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi,
majanga ya asili na yasiyo ya asili, ikiwemo ukame, mafuriko, milipuko
ya magonjwa, migogoro ya kikanda na misukosuko ya kiuchumi
duniani;

viii.Kuendelea kuimarika kwa uchumi wa dunia na utulivu wa bei katika
masoko ya fedha na bidhaa;

ix. Kuendelea kuimarika kwa upatikanaji na usalama wa chakula nchini;
na

x. Kuwepo kwa mifumo thabiti ya uratibu, utekelezaji, ufuatiliaji na
tathmini ili kuhakikisha kuwa programu, miradi na afua zilizopangwa
zinatekelezwa kwa wakati na kuleta matokeo yanayotarajiwa.
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SURA YA TATU

MAPITIO YA
UTEKELEZAJI WA

MPANGO
3.1 Utangulizi

Serikali imeendelea kuchukua jitihada za dhati na mahsusi za kuandaa na
kutekeleza mipango ya maendeleo ya muda mfupi, wa kati na mrefu yenye
lengo la kuifanya nchi kuwa taifa linalo jitegemea kiuchumi, kisiasa na kijamii.
Mipango hii ilijikita katika kuboresha maisha ya wananchi, kupunguza
umasikini, kukuza uchumi wa taifa, na kuhakikisha maendeleo endelevu
yanayoweza kunufaisha vizazi vya sasa na vijavyo.

Katika utekelezaji wa mipango hiyo, Serikali huibua miradi na programu
mbalimbali ambazo huchangia kwa kiasi kikubwa katika maendeleo ya sekta
mbalimbali. Mfano kwenye sekta ya kilimo, miradi ya umwagiliaji na ukuzaji
wa mazao ya kimkakati kama pamba, korosho, kahawa, na nafaka
imewezesha kuongeza uzalishaji, kuboresha usalama wa chakula, na kukuza
pato la wakulima. Aidha, sekta ya umeme imechochewa na miradi ya
uzalishaji wa umeme, ikiwemo mradi wa bwawa la Kufua Umeme wa Maji la
Julius Nyerere pamoja na miradi ya gesi asilia ya Kinyerezi I na II. Miradi hiyo
imeongeza upatikanaji wa umeme wa viwanda na biashara, hivyo kuchangia
ukuaji wa uchumi.

Kwa upande wa sekta ya elimu, Serikali imetekeleza miradi inayolenga
kuongeza fursa za elimu kwa makundi yaliyokuwa yamekosa fursa za kusoma.
Miradi hiyo imejikita katika kuongeza upatikanaji wa elimu, uboreshaji wa
miundombinu ya shule, kuimarisha mafunzo ya walimu na kuhakikisha kuwa
watoto wote wanapata elimu bora ya msingi na sekondari bila ada. Vilevile,
sekta ya maji na usafi wa mazingira imeimarishwa kupitia miradi ya , maji safi
pamoja na huduma za usafi vijijini na mijini. Hatua hizi zimechangia
kupunguza magonjwa yanayohusiana na maji machafu, na kuleta maendeleo
ya kijamii. Katika kukabiliana na umaskini, serikali imetekeleza programu
kama Mfuko wa Maendeleo ya Jamii, ambazo zinalenga kuongeza kipato kwa
kaya umaskini, kupanua fursa za ajira, na kuhakikishaukuaji wa uchumi
unawanufaisha wananchi wote kwa usawa.
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Aidha, tathmini ya utekelezaji wa viashiria dhidi ya shabaha zilizowekwa
katika sekta mbalimbali imeonesha matokeo chanya. Kwa ujumla, sekta za
miundombinu, uchukuzi, nishati, maji, utalii, viwanda, kilimo, mifugo na madini
zimeonesha mwelekeo chanya. Mwelekeo huo umechangiwa na uwekezaji
wa Serikali katika uzalishaji wa umeme, miundombinu ya usafirishaji na
programu za kkuongeza uzalishaji. Mafanikio mengine yaliyopatikana ni
kuimarika kwa huduma za usafirishaji, hususan kwa njia ya reli, ambako
kumesaidia kupunguza gharama na muda wa safari. usafiri wa anga
umeendelea kuwa salama na wa uhakika, huku huduma za bandari
zikiimarika. Ufanisi huu katika sekta ya uchukuzi unachangia kwa kiasi
kikubwaukuaji wa sekta za kilimo, viwanda, biashara, utalii, madini na
huduma. Aidha, uzalishaji wa umeme umeongezeka. Vijiji vyote vya Tanzania
Bara viliunganishwa na huduma ya umeme. Vilevile, upatikanaji wa huduma
za intaneti umeongezeka. Katika usafirishaji, muda wa makasha kukaa
bandarini umepungua. Vilevile, ajira zimezalishwa kwa wingi katika sekta
rasmi na isiyo rasmi.

Katika sekta za kijamii ikiwemo elimu, afya, maji, utawala bora na maendeleo
ya jamii, upatikanaji wa huduma umeimarika. Hali hii inatokana na:
kuongezeka kwa miundombinu ya kutolea huduma za afya, ikiwemo hospitali,
zahanati na vituo vya afya, na kupanua huduma kwawananchi. Vilevile,
wastani wa umri wa kuishi umeongezeka. Katika sekta ya elimu, kiwango cha
uandikishaji wa watoto wa rika lengwa katika elimu ya awali kimeongezeka .
Aidha, idadi wananchi waishio vijijini wanautumia maji ya bomba kama
chanzo kikuu imeongezeka. Mafanikio katika nyanja mbalimbali za kiuchumi
na kijamii yamewezesha kuongezeka kwa fahirisi ya maendeleo ya watu.

Pamoja na kwamba kumekuwa na mwenendo mzuri wa utekelezaji wa
viashiria vya Mpango III, tathmini imeonesha baadhi ya sekta hazikuwa na
matokeo ya kuridhisha. Sekta hizo ni pamoja na michezo, sanaa na
utamaduni. Hali hii imetokana na kukosekana kwa takwimu zinazojitosheleza
kufanya tathmini.

Kwa ujumla, viashiria vinaonesha matokeo chanya katika maeneo mengi ya
kiuchumi na kijamii. Hata hivyo, ni muhimu kuendeleza mageuzi, kuwekeza
katika rasilimali watu, kukuza ubunifu na kuboresha mifumo ya usimamizi ili
kuimarisha huduma na kufikia shabaha za mwaka 2025/26 kikamilifu.
Maelezo ya kina ya utekelezaji wa kisekta pamoja na mwenendo wa
utekelezaji wa viashiria na shabaha yameainishwa kwa kina katika Sehemu
ya 3.3.
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Mpango III uliainisha miradi katika makundi mawili yaani miradi ya kielelezo
na miradi ya kimkakati ambapo miradi ya kielelezo ilipewa kipaumbele kwa
sababu ni miradi yenye matokeo mkubwa kiuchumi na kijamii endapo
itatekelezwa kama ilivyopangwa. Miradi ya kimkakati ni ile ambayo utekelezaji
wake una mchango muhimu katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi..
Utekelezaji wa miradi hiyo ni kama ifuatavyo.

3.2. Miradi ya Kielelezo

Mpango III uliainisha miradi 17 ya kielelezo, ambapo hadi kufikia Mei, 2026
utekelezaji wa miradi hiyo ulikuwa katika hatua mbalimbali kama ifuatavyo.

3.2.1. Miundombinu ya Usafirishaji
Katika eneo hili Serikali imetekeleza miradi ifuatayo:

i. Ujenzi wa Madaraja ya Makubwa
Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa
Miaka Mitano (Mpango III), Serikali imetekeleza miradi ya ujenzi wa madaraja
makubwa ambayo ujenzi wake utachochea shughuli za kiuchumi na
kurahisisha usafiri na usafirishaji na hivyo kupunguza msongamano wa
magari mijini.

Madaraja makubwa yaliyokamilika katika kipindi cha Mpango III ni Kigongo –
Busisi (JPM), na Tanzanite. Vilevile, Serikali imekamilisha Ujenzi wa barabara
za juu (Flyovers) katika maeneo ya Uhasibu na Chang’ombe. Kuanza
kutumika kwa miundombinu hii kutachochea ukuaji wa uchumi kwa Ukanda
wa Ziwa na nchi jirani ikiwemo Uganda, Rwanda na Burundi. Hivyo,
kurahisisha usafirishaji wa mizigo na kukuza biashara ya kikanda, kupungua
kwa msongamano wa magari na kurahisisha usafiri na usafirishaji wa
malighafi na bidhaa viwandani pamoja na watu.

Aidha, Serikali inaendelea na ujenzi wa daraja la Jangwani Jijini Dar es
Salaam. Ujenzi huu ni sehemu ya mkakati wa kudumu wa kupunguza foleni
na kuondoa changamoto ya mafuriko ya mara kwa mara yanayoathiri jiji hilo.
Daraja hilo lina urefu wa mita 390, ambapo hadi kufikia Mei, 2026 utekelezaji
ulikuwa asilimia 33. Kukamilika kwa daraja hili kutachangia kuimarisha usafiri
na usafirishaji katika maeneo ya Ilala, Buguruni, pamoja na sehemu nyingine
zinazotegemea barabara ya Morogoro.
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ii. Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Kiwango cha Kimataifa
Serikali imeendelea na ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha kimataifa (SGR)
ambapo hadi kufikia mwezi Machi 2026, ujenzi wa kipande cha kwanza Dar
es Salam – Morogoro (km 300) na kipande cha pili Morogoro – Makutupora
(km 422) umekamilika kwa kiasi kikubwa na Shirika la Reli Tanzania - TRC
linaendelea na utoaji wa huduma ya usafiri katika sehemu hizo.

Serikali kupitia Shirika la Reli Tanzania, imeendelea kutoa huduma ya usafiri
wa reli ya kisasa ya SGR kati ya Dar es Salaam na Dodoma. Kwa kipindi cha
Julai, 2025 hadi Machi, 2026 jumla ya abiria 2,515,203 walisafirishwa,
ikilinganishwa na abiria 2,054,828 waliosafirishwa katika kipindi kama hicho
kwa mwaka wa fedha 2024/25, sawa na ongezeko la asilimia 22.40.
Ongezeko hilo limechangiwa na huduma na kuimarika kwa ubora na uhakika
wa huduma. Usafirii huu umechochea biashara na shughuli mbalimbali za
kiuchumi kwa kupunguza muda wa safari. Kwa mwenendo huu, inakadiriwa
kuwa hadi mwisho wa mwaka wa fedha 2025/26, zaidi ya abiria milioni 3
watakuwa wamesafirishwa. Aidha, katika kuongeza ufanisi na kuendelea
kurahisisha huduma kwa wananchi, TRC imeongeza safari mbili (2) kati ya
Dar es Salaam na Morogoro kuanzia tarehe 18 Aprili, 2026. Hatua hiyo
imeongeza safari za kila siku kati ya mikoa hiyo kutoka nne (4) hadi sita (6).
Vilevile, TRC inaendelea na maandalizi ya kuongeza safari kati ya Dar es
Salaam na Dodoma.

Kwa upande wa usafirishaji wa mizigo, katika kipindi cha kuanzia Julai, 2025
hadi kufikia mwezi Machi 2026, TRC ilisafirisha jumla ya tani 102,452 za
mizigo kupitia reli ya SGR. Aidha, Serikali inaendelea kutekeleza mikakati
mbalimbali ya kuhamasisha wawekezaji na wafanyabiashara kutumia reli hiyo
kusafirisha mizigo. Vilevile, Serikali imeendelea kuweka mazingira wezeshi
kwa ajili ya kuvutiaa uwekezaji katika maeneo ya kiuchumi yanayopitiwa na
reli ya SGR ili kurahisisha usafirishaji wa malighafi na bidhaa zinazozalishwa
katika maeneo hayo, ikiwemo mazao ya kilimo, bidhaa za viwandani, madini
pamoja na mifugo.

iii. Ujenzi na Ukarabati wa Meli katika Maziwa Makuu
Katika kuhakikisha upatikanaji wa huduma za uchukuzi zilizo bora, salama na
za uhakika katika Maziwa Makuu ya Victoria, Tanganyika na Nyasa, Serikali
kupitia Kampuni ya Meli Tanzania (TASHICO) inaendelea na ujenzi na
ukabarati wa meli. Lengo ni kuboresha huduma za usafiri na usafirishaji wa
abiria na mizigo ndani ya maeneo ya Tanzania pamoja na nchi jirani za
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Maziwa Makuu. Katika kuendelea kutekeleza azma hiyo, Serikali
imekamilisha ujenzi wa Meli ya MV. New Mwanza katika Ziwa Victoria, na
tayari imeanza kutoa huduma.

Katika hatua nyingine, Serikali imetekeleza miradi mbalimbali. Miradi hiyo ni
pamoja na ukarabati wa Meli ya MT. Sangara katika Ziwa Tanganyika,
ambayo imekamilika na kuanza kutoa huduma za kusafirisha shehena ya
mafuta kati ya Kigoma na Kalemie huko DRC. Aidha, ukarabati wa Meli ya
MV. Liemba katika Ziwa Tanganyika, ambao umefikia asilimia 64; na
ukarabati wa Meli ya MT. Ukerewe katika Ziwa Victoria ambao umefikia
asilimia 79. Aidha, serikali inaendelea na maadalizi ya ujenzi wa kiwanda cha
kutengeneza meli katika Ziwa Tanganyika, kitakachokuwa na uwezo waa
kubeba meli zenye uzito wa hadi kufikia tani 5000. Kiwanda hicho kitatumika
kutengeneza na kukarabati meli na hivyo kuongeza ufanisi na upatikanaji wa
huduma za usafirishaji pamoja na kupunguza gharama za matengenezo.

iv. Ununuzi wa Meli na Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi
Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi katika eneo la Kilwa - Masoko umeendelea,
ambapo ujenzi huo umefikia asilimia 97. Bandari hiyo ikikamilika, itakuwa na
uwezo wa kuhudumia meli kubwa nne, ndogo 30 pamoja na meli mbili za
doria. Shughuli zilizotekelezwa ni: kukamilisha kazi ya kuongeza eneo kutoka
baharini kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya nchi kavu na baharini. Aidha,
ujenzi wa majengo mbalimbali unaendelea, ikiwemo jengo la utawala,kituo
cha kupoza na kusambaza umeme, jengo la nitrojeni, soko la samaki, jengo la
kuhifadhia na kuchambulia samaki, chelezo, ghala la kuhifadhia zana na
karakana ya meli.

Kukamilika kwa mradi huu kutaboresha upatikanaji wa huduma zinazotolewa
kwa meli za uvuvi na kuongeza uzalishaji katika bahari kuu. Vilevile,
kutawezesha meli kushusha samaki wasiolengwa, kurahisisha uhamishaji wa
mazao ya uvuvi kutoka meli moja kwenda nyingine, na kuongeza fursa za
ajira na kipato. Mradi huu pia unatarajiwa kuchochea uwekezaji katika
viwanda vya kuchakata samaki, kuongeza thamani ya mazao ya uvuvi na
kuongeza mapato ya fedha za kigeni yatokanayo na mauzo nje.

v. Kuimarisha Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL)
Serikali imeendelea na utekelezaji wa mradi wa kuimarisha Kampuni ya
Ndege ya Tanzania - ATCL ambapo jumla ya ndege 15 zimenunuliwa na
hivyo kuiwezesha Kampuni kuwa na jumla ya ndege 16. Pamoja na ununuzi
wa ndege, ATCL imeendelea kuboresha karakana za matengenezo ya ndege
kwa kukarabati miundombinu, kununua vifaa, mitambo na vipuri.
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Hii itawezesha matengenezo madogo na ya kati ya ndege kufanyika nchini
kwa gharama nafuu.

Kupitia ndege hizo, ATCL imeendelea kutoa huduma katika jumla ya vituo 33,
ikilinganishwa na vituo 27 vilivyohudumiwa katika mwaka 2024/25. Katika
kipindi cha Julai, 2025 hadi Machi 2026, ATCL ilisafirisha abiria 1,072,528
ikilinganishwa na abiria 876,357 waliosafirishwa katika kipindi kama hicho
mwaka wa fedha 2024/25 sawa na ongezeko la asilimia 22.38.

Ongezeko hili la vituo pamoja na abiria linatokana na kuimarika kwa uwezo
wa Kampuni kutoa huduma kutokana na idadi ya ndege zinazofanya kazi,
ukuaji wa diplomasia baina ya Tanzania na nchi mbalimbali pamoja na kukua
kwa soko la usafiri wa anga ndani na nje ya nchi.

3.2.2 Miradi ya Miundombinu ya Nishati
Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango III, Serikali ilipanga kutekeleza
miradi Saba (7) ya kielelezo ya nishati inayojumuisha uzalishaji umeme wa
maji, utafutaji mafuta na gesi asilia; na ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta
ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania). Miradi hii ipo katika
hatua mbalimbali za utekelezaji.

i. Miradi ya Uzalishaji Umeme wa Maji
Miradi ya kuzalisha umeme kwa njia ya maji inayotekelezwa ni pamoja na
Mradi wa Kufua Umeme wa Julius Nyerere (MW 2,115), ambapo ufungaji wa
mitambo yote tisa (9) umekamilika na umeme unaozalishwa kupitia mradi huu
umeunganishwa katika Gridi ya Taifa.

Aidha, miradi miwili ya Ruhudji (MW 358) na Rumakali (MW 222) ipo katika
hatua za maandalizi. Kukamilika kwa miradi hii kutaimarisha upatikanaji wa
umeme wa uhakika kwa ajili ya uzalishaji viwandani, kuongeza ajira kutokana
na kuongezeka kwa shughuli za uzalishaji, kuchochea uwekezaji nchini
kutokana na uwepo wa umeme wa kutosha na wauhakika, kupunguza
utegemezi wa mafuta katika uzalishaji wa umeme ili kupunguza matumizi ya
fedha za kigeni na hivyo kuimarisha urari wa malipo, na kukuza uchumi
shindani na jumuishi.
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ii. Miradi ya Usindikaji Gesi Asilia na Utafutaji Mafuta
Serikali imeendelea na utekelezaji wa miradi ya utafutaji wa mafuta na gesi
asilia katika vitalu vya Eyasi – Wembere na Mnazi Bay, pamoja na maandalizi
ya utekelezaji mradi wa Kusindika Gesi Asilia kuwa Kimiminika (LNG). Miradi
hiyo ipo katika hatua za awali za utafiti ambapo kwa upande wa utafutaji
mafuta, shughuli za ukusanyaji wa taarifa za (mitetemo) seismic za 2D
zinaendelea na hali ya utekelezaji kwa ujumla imefikia asilimia 40. Aidha, kwa
upande wa mradi wa LNG, majadiliano baina ya Serikali na wawekezaji yapo
katika hatua za ukamilishaji.

Kukamilika kwa miradi hii kutaongeza uzalishaji wa gesi asilia nchini kwa ajili
ya matumizi ya ndani ikiwemo viwandani pamoja na kuuza gesi hiyo katika
nchi jirani zilizo onesha nia zikiwemo Kenya, Uganda, Zambia na Malawi.

Hatua hiyo itachangia katika ukuaji wa uchumi, ongezeko la fedha za kigeni,
fursa za ajira na huduma za ugavi na biashara kwa Watanzania. Aidha,
itachochea uchumi shindani na jumuishi, uwekezaji, kuongezeka kwa
uzalishaji viwandani, kuchangia maendeleo ya watu na ujuzi.

iii. Mradi wa bomba la kusafirisha mafuta ghafi kutoka Uganda hadi
Tanzania (EACOP)

Serikali inaendelea na utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa bomba la
kusafirisha mafuta ghafi lenye urefu wa km 1,443 kutoka Hoima (Uganda)
hadi Tanga (Tanzania) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 82.6. Kupitia
utekelezaji wa mradi huu, kutaongeza ajira za kudumu na za muda mfupi
katika kipindi cha ujenzi na uendeshaji; kukuza mapato ya Serikali;
kuhamasisha shughuli za utafutaji wa mafuta na gesi asilia nchini; kuongeza
wigo wa shughuli za uwekezaji na biashara; kuchangia maendeleo ya
rasilimali watu na ujuzi; na kuchochea ukuaji wa uchumi shindani na endelevu.

iv. Mradi wa makaa ya mawe Mchuchuma na Chuma Liganga
Mgodi wa makaa ya mawe unatarajiwa kuzalisha tani milioni tatu za makaa ya
mawe kwa mwaka na kuzalisha umeme MW 600. Aidha, uzalishaji wa chuma
unatarajiwa kuwa tani milioni 2.9 kwa mwaka na kiwanda cha kuzalisha
bidhaa za chuma tani 1.1 kwa mwaka. Serikali imelipa fidia ya shilingi bilioni
15.4 kwa wananchi 1,142 wanaopisha utekelezaji wa mradi huo sawa na
asilimia 99.8. Mafanikio mengine ni pamoja na kuandaliwa kwa rasimu za
mikataba ya ubia (JVAs) na mikataba ya wanahisa (SHAs) kwa miradi ya
uchimbaji na kiwanda cha kutengeneza bidhaa za chuma. Majadiliano na
mwekezaji yanaendelea.
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Mradi huu unatarajiwa kuiwezesha Tanzania kupata malighafi ya chuma na
makaa ya mawe kwa ajili ya matumizi ya viwanda vya ndani na masoko ya
nje. Aidha, utapunguza matumizi ya fedha za kigeni kwa kupunguza uagizaji
wa chuma kutoka nje. Mradi huu pia unatarajiwa kuchochea maendeleo kwa
kuzalisha ajira za moja kwa moja au zitokanazo na viwanda vidogo na vya
kati vinavyotumia bidhaa za chuma. Vilevile, utaongeza mapato ya fedha za
kigeni kupitia mauzo chuma, makaa ya mawe na saruji.

3.2.3 Miradi ya Kuongeza Uzalishaji Viwandani
Serikali kupitia Mpango III iliainisha miradi mitatu ya kielelezo yenye
kujielekeza moja kwa moja kwenye kuongeza uzalishaji viwandani. Miradi
hiyo ni Magadi soda (Engaruka), kiwanda cha sukari Mkulazi na Kanda
maalum za uchumi na uwekezaji.

i. Mradi wa Magadi Soda ya Engaruka
Zoezi la uthamini kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi wa Magadi Soda katika
eneo la Engaruka lilifanyika mwaka 2017 na kuidhinishwa rasmi na Mthamini
Mkuu wa Serikali mwaka 2022. Hadi kufikia Aprili, 2026 jumla shilingi bilioni
5.82 sawa na asilimia 98.7 ya fedha ya fidia ililipwa kwa wafidiwa 513 kati ya
wafidiwa 594.

Kukamilika kwa mradi huu kuongeza ajira, kupunguza matumizi ya fedha za
kigeni kwa kuagiza magadi soda kutoka kutoka nje; na kuongeza mauzo yake
nje. Aidha, mradi utaongeza upatikanaji wa malighafi za magadi soda na
kuchochea kuanzishwa kwa viwanda vinavyotumia malighafi hizo.

ii. Kiwanda cha Sukari Mkulazi
Mradi wa Kiwanda cha Sukari Mkulazi ni moja kati ya uwekezaji wa kimkakati
wa Serikali kupitia ubia kati ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF)
unaomiliki asilimia 96 na Jeshi la Magereza kupitia Shirika la Uzalishaji Mali
linalomiliki asilimia 4. Utekelezaji wa mradi unajumuisha uendelezaji wa
shamba la miwa lenye ukubwa wa hekari 3600, pamoja na ujenzi wa kiwanda
cha kuzalisha sukari katika eneo la Mbigiri Wilaya ya Kilosa (Morogoro) kwa
gharama ya shilingi bilioni 354.
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Utekelezaji wa mradi umekamilika na jumla ya shilingi bilioni 354 zimetumika,
ambapo usimikaji wa mitambo ya kuzalisha sukari ya matumizi ya majumbani
(brown sugar) umekamilika. Uzalishaji rasmi wa sukari ya majumbani ulioanza
msimu wa 2024/25 ulizalisha tani 19,124 za sukari, sawa na asilimia 96 ya
lengo la tani 20,000 na tani 10,773 za molasi, sawa na asilimia 118 ya lengo
la tani 9,115. Aidha, uzalishaji wa msimu wa pili wa 2025/26 ulizalisha tani
26,470 za sukari, sawa na asilimia 97.5 ya lengo la tani 27,139, pamoja na
tani 9,197 za molasi, sawa na asilimia 99.7 ya lengo la tani 9,227.

Usimikaji wa mitambo ya kuzalisha sukari ya viwandani (refined sugar)
umekamilika na katika kipindi cha majaribio tani 256 za sukari ya viwandani
zilizalishwa, hatua inayoifanya nchi na kuwa na kiwanda chenye uwezo wa
kuzalisha sukari ya viwandani. Kuanza kwa uzalishaji wa sukari
kumepunguza upungufu wa sukari nchini. Aidha, uzalishaji huu umepunguza
uagizaji sukari nje na hivyo kusaidia Serikali kupunguza matumizi ya fedha za
kigeni za uagizaji wa sukari.

Kwa upande wa mashamba ya miwa, uendelezaji umefikia asilimia 97
ambapo kati ya hekta 3,600, hekta 3,500 za shamba zimelimwa na kupandwa;
kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji katika hekta 2,730 kati
ya hekta 3,600 pamoja na kukamilika kwa mabwawa mawili (2) yenye uwezo
wa mita za ujazo milioni 1.6 na mita za ujazo 3.5. Vilevile, uendelezaji wa
mashamba ya wakulima wadogo wadogo umefikia asilimia 80 ambapo hekta
1,384 kati ya 1,717 zimeendelezwa; usimikaji wa mitambo ya kuzalisha
megawati 15 za umeme umekamilika, ambapo megawati 8 zinatumika
kiwandani na megawati 7 zinatarajiwa kuuzwa TANESCO; na kukamilika kwa
njia ya usafirishaji wa umeme wa megawati 15 yenye urefu wa kilometa
56.439.

Kukamilika kwa mradi huu kutaongeza uzalishaji wa sukari ndani ya nchi kwa
kufikia tani 50,000 ifikapo Juni 2028, hivyo kupunguza pengo la mahitaji ya
sukari kutoka nje na kuchochea maendeleo ya kijamii na kiuchumi kupitia
ongezeko la thamani kwenye mazao ya kilimo. Aidha, mradi huu umesaidia
kuimarisha ushirikiano na wakulima wadogo 304 wanaozalisha miwa kwa ajili
ya kiwanda. Ushirikiano huo umechangia kuongeza kipato cha kaya, kukuza
ajira za moja kwa moja kwa takribani wafanyakazi 2,000, pamoja na ajira
zisizo za moja kwa moja zinazokadiriwa kuwa 8,000.
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iii. Maeneo Maalum ya Kichumi
Serikali ililenga kuendelea kuimarisha miundombinu katika Maeneo Maalum
ya Kiuchumi pamoja na kuanzisha maeneo mapya katika mikoa ya Singida
(Manyoni), Pwani, Kigoma, Tanga, Manyara, Mara, na Ruvuma. Aidha,
maeneo ya Benjamin William Mkapa SEZ, Bagamoyo SEZ na Mtwara SEZ
yanaendelea na uzalishaji.

Miradi iliyosajiliwa katika Maeneo Maalum ya Kiuchumi ilikuwa 35 mwaka
2025/26 ikilinganishwa na miradi 29 mwaka 2024/25. Miradi hii ipo katika
hatua mbalimbali za uibuaji na utekelezaji ambayo ilikuwa na thamani ya
uwekezaji wa dola za Marekani milioni 430.586 hadi Mei 2026 na dola za
Marekani milioni 430.62 mwaka 2024/25. Aidha, jumla ya ajira 15,076
zimezalishwa kutokana na utekelezaji wa miradi hii kwa mwaka 2025/26.

3.3 Mapitio ya Utekelezaji Kisekta
Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano uliweka shabaha
za utekelezaji zilizotakiwa kupimwa kupitia viashiria vya kisekta. Ufikiwaji wa
shabaha zilizowekwa unategemea utekelezaji wa miradi na programu
mbalimbali za maendeleo ambazo zinachangia katika maendeleo ya sekta.

Aidha, ili kuwa na tathmini mathubuti ya utekelezaji wa Mpango na kujenga
msingi wa kuweka vipaumbele vya Mpango kwa mwaka 2026/27, sehemu hii
imeainisha uchambuzi wa kila sekta na kuonesha hatua zilizochukuliwa,
mafanikio yaliyopatikana na matarajio ya sekta ili kuimarisha utekelezaji.
Mwendendo wa viashiria na shabaha za Mpango ni kama ifuatavyo:

3.3.1 Sekta ya Ujenzi
Mpango ulilenga kujenga miundombinu imara ambayo ni kichocheo kikuu cha
ukuaji wa uchumi, biashara na kuongeza ajira hasa ikizingatiwa kuwa
Tanzania ni lango kuu la biashara kwa nchi za Zambia, Malawi, DRC,
Burundi, Rwanda na Uganda. Vilevile, Mpango ulilenga kushirikisha Sekta
binafsi katika utekelezaji wa miradi ya ujenzi wa barabara, madaraja na
majengo ambayo itachochea maendeleo ya sekta nyingine kama viwanda,
huduma na maendeleo ya miji.

Utekelezaji wa afua hizo umefanikisha yafuatayo: mtandao wa barabara kuu
na za mikoa zinazopitika wakati wote zilifikia km 37,734.41 Desemba 2025
kutoka km 37,435 mwaka 2024/25; mchango wa kampuni za ndani katika
soko la ujenzi ulikuwa asilimia 60 ya jumla ya thamani ya miradi yote mwaka
2025/26; na wastani wa ukuaji wa sekta ulikuwa 4.0 mwaka 2025; ajira kwa
makandarasi, washauri elekezi, mafundi na wafanyabiashara wa vifaa vya
ujenzi zilikuwa 18,988 kufikia Desemba 2025.
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Aidha, mchango wa sekta ya ujenzi katika pato la Taifa ulikuwa asilimia 11.9
mwaka 2025. Aidha, jumla ya miradi 81 ya ujenzi wa madaraja ya dharura
imekamilika na kuwezesha mawasiliano ya barabara kurejea katika hali yake
baada ya kukatika kutokana na Mvua za El-Nino na Kimbunga Hidaya.

Kielelezo Na. 3.1: Mwenendo wa Mchango wa Kampuni za Ndani katika
Soko la Ujenzi (Asilimia)

Chanzo: Wizara ya Ujenzi

Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na: kupunguza gharama na muda wa
usafirishaji, kuongeza mzunguko wa bidhaa na huduma, na kukuza ushindani
wa uzalishaji katika sekta za kilimo, viwanda, biashara na utalii. Aidha,
barabara bora huvutia uwekezaji wa ndani na nje kwa kuweka mazingira rafiki
ya biashara, kuongeza ajira na kipato kwa wananchi kupitia shughuli
mbalimbali za kiuchumi, na kuboresha upatikanaji wa huduma za kijamii kama
afya, elimu na huduma za dharura. Vilevile, huimarisha muunganiko wa kitaifa
na kukuza biashara ya kikanda kwa kuunganisha maeneo ya uzalishaji na
masoko, hivyo kuchangia kupunguza umaskini na kuinua ustawi wa jamii kwa
ujumla.

Matarajio ya Sekta ya Ujenzi ni kuhakikisha inaongeza kasi ya kujenga
miundombinu kwa njia ya ubia baina ya Serikali na Sekta Binafsi na kuondoa
dhana ya miradi ya ujenzi wa miundombinu kutekelezwa na Serikali pekee.
Sekta binafsi na mashirika ya kimataifa yanayo nafasi muhimu, kwenye
ufadhili na utaalamu wa kiufundi, ubunifu wa kiteknolojia na usimamizi. Aidha,
Sekta itahakikisha inajenga mazingira wezeshi kwa wakandarasi, wawekezaji
na washauri binafsi kupata fursa katika kila hatua kuanzia usanifu hadi
uendeshaji wa mradi.
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3.3.2 Sekta ya Uchukuzi
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (FYDP III) ulilenga
kuboresha miundombinu ya usafiri na usafirishaji kwa njia ya reli, anga, maji
na huduma za hali ya hewa; kuendeleza na kuboresha viwanja vya ndege; na
kuimarisha huduma za mawasiliano katika viwanja vya ndege.

Utekelezaji wa afua zilizowekwa katika sekta ya uchukuzi umeiwezesha sekta
hiyo kuendelea kutoa mchango mkubwa katika kuchochea shughuli za
uzalishaji na utoaji huduma, na hatimaye kukuza ukuaji wa uchumi wa
mwananchi mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla. Mchango huo umewezesha
kuendelea kukua kwa sekta nyingine za uzalishaji zikiwemo sekta za Kilimo,
Uvuvi, Madini, Utalii, Viwanda na Biashara. Katika mwaka 2025, Sekta ya
Uchukuzi ilikua kwa asilimia 8.0 na kuchangia katika Pato la Taifa kwa
asilimia 8.3. Aidha, katika mwaka 2025, sekta ya uchukuzi ilichangia mauzo
ya kiasi cha Dola za Marekani bilioni 2.79 ya fedha za kigeni sawa na
ongezeko la asilimia 18.72 ikilinganishwa na Dola za Marekani bilioni 2.35
zilizopatikana katika mauzo ya huduma za uchukuzi kwa mwaka 2024.

Ukuaji wa sekta pamoja na mchango wake katika uchumi unatokana na hatua
mbalimbali zilizochukuliwa katika utekelezaji wa miradi mikubwa ya kimkakati
katika sekta ndogo za reli, bandari na viwanja vya ndege, huduma pamoja na
maboresho ya miongozo mbalimbali ya kisera na kisheria. Miongoni mwa
hatua hizo ni pamoja na: maboresho yaliyofanyika katika Bandari za Dar es
Salaam, Tanga, Mtwara pamoja na bandari za Maziwa Makuu; ujenzi na
uboreshaji wa viwanja vya ndege nchini; kuendelea kwa uendeshaji wa
huduma za reli ikiwemo reli ya SGR; kushirikisha Sekta Binafsi katika
uendelezaji na uendeshaji wa shughuli za sekta ya uchukuzi; ujenzi na
ukarabati wa meli; ununuzi wa ndege; kuimarisha matumizi ya mifumo ya
TEHAMA; kuendelea kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa; na
kuendelea kuimarisha udhibiti wa huduma mbalimbali za uchukuzi.

3.3.3 Sekta ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari
Sekta Mawasiliano na Teknolojia ya Habari imeendelea kuwa kichocheo
muhimu cha shughuli za kiuchumi na kijamii kupitia matumizi ya mtandao wa
intaneti, hivyo kuchangia kufikiwa kwa vipaumbele vya kuchochea ushindani,
kuongeza uzalishaji viwandani, pamoja na kuimarisha uwekezaji na biashara.
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Katika mwaka 2025/26, Serikali imechukua hatua mbalimbali zenye lengo la
kuboresha mawasiliano, upatikanaji na utumiaji wa intaneti nchini ikiwemo:
kuongeza urefu wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano (NICTBB) hadi kufikia
kilomita 15,167; kuboresha mtandao wa intaneti katika minara 304 ya simu
kutoka 2G hadi 2G/3G na 4G; kujenga minara 758; ujenzi na uunganishaji wa
mifumo ya TEHAMA; na utekelezaji wa mradi wa Anwani za Makazi ambao
umewezesha kusajili jumla ya anwani 12,857,892 kwenye Mfumo wa Anwani
za Makazi (NaPA) mwaka 2025/26.

Utekelezaji wa afua hizi umechangia kuongezeka kwa: Uwiano wa watumiaji
wa intaneti nchini kutoka asilimia 74 mwaka 2024 hadi asilimia 85 mwaka
2025; uwiano wa watu waliofikiwa na mitandao ya simu za mkononi kutoka
asilimia 94 mwaka 2024/25 hadi asilimia 98 mwaka 2025/26; na majengo
yenye anwani za makazi kufikia 18,558,268 mwaka 2025/26 kutoka majengo
18,186,0000 mwaka 2024/25.

Aidha, mafanikio mengine yaliyopatikana ni pamoja na: Kuongezeka kwa
upatikanaji wa habari; kuongezeka kwa fursa za kiuchumi; uboreshaji wa
huduma za Serikali (e-Government); kuchochea ubunifu na uwekezaji;
kuboresha huduma za afya na kilimo; kurahisisha usafirishaji kupitia matumizi
viongozeo (Navigation) vinavyomwezesha mtu kutoka eneo moja au anwani
ya makazi kwenda eneo jingine; kutambua na kuyafikia maeneo ya utalii na
vivutio; kuonesha huduma za karibu kama vile ATM, Hospitali, Hoteli na
Stendi; na kutoa barua ya utambulisho wa mkazi kidijitali kupitia mfumo wa
kidijitali wa NaPA bila kufika katika Ofisi ya Mtendaji wa Kata, Mtaa, au Kijiji.
ambapo kwa sasa muda wowote na mahali popote, mwananchi ataweza
kuomba na kupata barua ya utambulisho wa mkazi kupitia simu yake ya
mkononi au kompyuta bila kufika ofisi ya Mtendaji wa Kata, Mtaa au Kijiji.

Matarajio ya Sekta ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari ni kuhakikisha
Taifa linaendelea kuwa na jamii jumuishi na shindani kidijitali kwa kuimarisha
matumizi ya TEHAMA katika utoaji wa huduma, biashara na maendeleo ya
kijamii. Sekta itaendelea kuongeza uwekezaji katika miundombinu ya
mawasiliano, kuimarisha upatikanaji wa huduma za intaneti nchini, pamoja na
kuweka mazingira wezeshi kwa sekta binafsi na wabunifu wa ndani kushiriki
katika kukuza uchumi wa kidijitali kwa maendeleo endelevu ya Taifa.
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Kielelezo Na. 3.2: Kiwango cha watu wanaopata na kutumia mtandao wa
internet pamoja na simu kuanzia mwaka 2019/20 hadi mwaka 2025/26

Chanzo: Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

3.3.4 Sekta ya Nishati
Sekta ya Nishati ni sekta wezeshi inayochagiza na kuchochea shughuli
mbalimbali za kiuchumi na kijamii. Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa
wa Miaka Mitano ulilenga kuimarisha upatikanaji wa nishati ya umeme kwa
kuongeza uwezo wa uzalishaji, usafirishaji na usambazaji wa umeme nchini;
kujenga na kuimarisha miundombinu ya usambazaji wa gesi asilia; kubuni
vyanzo vya nishati jadilifu na mbadala kwa ajili ya kupikia ili kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi; na kuendeleza shughuli za utafutaji wa mafuta na
gesi asilia.

Utekelezaji wa afua umechangia: kuongezeka kwa uwezo wa mitambo ya
uzalishaji wa umeme kufikia MW 4,522.54 Machi, 2026 kutoka MW 4,437.53
kipindi kama hicho mwaka mwaka 2024/25; kuongezeka kwa urefu wa Gridi
ya Taifa kufikia km 8,500.38 Machi, 2026 sawa na asilimia 91 ya lengo la
kufikia urefu wa km 9,351 ifikapo Juni 2026; kuongezeka kwa idadi ya vituo
vya CNG (Compressed Natural Gas) kufikia vituo 18 mwaka 2025/26;
kuongezeka kwa kiwango cha matumizi ya umeme kwa mtu mmoja kufikia
kWh 170 mwaka 2024/25; na kuunganishwa umeme vijiji vyote 12,318 mwaka
2024/25. Aidha, hadi Desemba 2025 jumla ya vitongoji 39,003 kati ya
vitongoji 64,359 vya Tanzania Bara sawa na asilimia 61 vilikuwa vimepatiwa
huduma ya umeme kupitia miradi mbalimbali inayotekelezwa na Wakala wa
Nishati Vijijini (REA).
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Kielelezo Na. 3.3: Mwenendo wa uzalishaji wa umeme nchini (MW)
kuanzia mwaka 2019/20 hadi mwaka 2025/26

Chanzo: Wizara ya Nishati

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua hizi ni pamoja na:
kuboreshwa kwa upatikanaji wa nishati kwa wananchi, taasisi na viwanda;
kuanzishwa kwa viwanda na biashara ndogo ndogo ambazo zinahitaji
huduma ya nishati; kuongezeka kwa matumizi ya nishati safi ya kupikia
kumechangia kuboresha maisha ya wananchi na kulinda mazingira;
kuongezeka kwa ajira, ujuzi, na mapato ya Serikali. Mafanikio haya
yameweka msingi thabiti wa uchumi wa viwanda, kuongeza ushindani wa
taifa katika masoko ya kikanda na kimataifa, na kuimarisha usalama wa
nishati kwa maendeleo endelevu ya Taifa.

Utekelezaji wa afua za sekta ya nishati umebainisha kuwa: uwekezaji katika
miradi mikubwa ya kimkakati kama vile Bwawa la Umeme la Julius Nyerere ni
muhimu kwa kuongeza uzalishaji wa umeme na kuimarisha uzalishaji
viwandani; utekelezaji wa miradi ya kimkakati kwa ushirikiano kati ya sekta ya
umma na binafsi ni njia bora ya kufanikisha miradi ya kimataifa kama vile
EACOP; matumizi ya nishati safi na rafiki kwa mazingira kama vile gesi asilia,
jua, upepo na umeme yameonekana kuwa na mchango mkubwa katika
kulinda mazingira na afya ya jamii; uwepo wa takwimu sahihi na mifumo ya
ufuatiliaji wa utekelezaji miradi ni muhimu kwa kuhakikisha utekelezaji bora na
wenye tija; maendeleo ya rasilimali watu kupitia mafunzo ya kitaalamu
yameongeza ufanisi wa sekta; na upanuzi wa mtandao wa usambazaji
umeme hususan vijijini umechangia kwa kiasi kikubwa katika kuharakisha
maendeleo ya kiuchumi na kijamii.
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Aidha, matarajio ya mwenendo wa sekta ni kuendelea: kuimarisha Sekta ya
Nishati kwa kuongeza uwezo wa uzalishaji wa umeme hadi kufikia Megawati
8,000 ifikapo mwaka 2030/31 kupitia vyanzo mbalimbali; kuunganisha
vitongoji vyote vilivyosalia, na kuboresha miundombinu ya usafirishaji na
usambazaji wa umeme; kukuza matumizi ya nishati safi ya kupikia; na
kuendelea na shughuli za utafutaji, uendelezaji, uzalishaji, usafirishaji na
usindikaji wa mafuta na gesi asilia. Hatua hizi zote zinalenga kuleta mageuzi
ya kiuchumi, kuboresha maisha ya wananchi na kuhakikisha upatikanaji
endelevu wa nishati nchini.

3.3.5 Sekta ya Kilimo
Mpango ulilenga kuboresha mifumo ya umwagiliaji ikiwa ni pamoja na ujenzi
wa mabwawa ya maji, kuimarisha Utafiti na maendeleo katika mazao ya
kimkakati; kuimarisha mnyororo wa uongezaji thamani ya mazao ya biashara
pamoja na kuhimiza matumizi ya TEHAMA katika uendeshaji wa vyama vya
ushirika; kuhakikisha upatikanaji wa malighafi za viwandani; uongezaji tija na
uzalishaji wa mazao ya kilimo; kuongeza usalama wa chakula na lishe;
kuongeza thamani ya mauzo nje ya nchi; na kupunguza upotevu wa mazao
baada ya kuvuna.

Utekelezaji wa afua umechangia: kuongezeka kwa eneo la umwagiliaji kutoka
hekta 727,280.6 mwaka 2024 hadi hekta 983,466.1 mwaka 2025;
kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya chakula hadi tani 23,783,128
mwaka 2024/2025; utoshelevu wa chakula nchini umefikia asilimia 130
mwaka 2025/26; uwezo wa miundombinu ya Hifadhi ya Taifa ya Chakula
(NFRA) umefikia tani 776,000 mwaka 2025/2026; kuongezeka kwa uzalishaji
wa mazao ya bustani na kufikia tani 9,781,236.74 mwaka 2024/2025;
kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao asili ya biashara na kufikia tani
1,596,311.18 mwaka 2024/2025. Vilevile, idadi ya wanachama wa vyama vya
ushirika ilikuwa milioni 2.8 mwaka 2025; na kuongezeka kwa idadi ya viwanda
vinavyomilikiwa na vyama vya ushirika kufikia 336 mwaka 2025 kutoka
viwanda 329 mwaka 2024.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua ni pamoja na:
kuongezeka kwa ajira zenye staha na ushiriki wa vijana na wanawake katika
kilimo; kuimarika kwa upatikanaji wa pembejeo za kilimo ikiwemo mbegu
bora, mbolea, viuatilifu na zana za kilimo; kupungua kwa upotevu wa mazao
baada ya kuvunwa; kuimarika kwa usalama wa chakula, kupungua kwa
uagizaji wa sukari na mafuta nje ya nchi; kuongezeka kwa upatikanaji wa
masoko ya mazao na kupanda thamani ya mauzo ya mazao nje ya nchi; na
kuimarika kwa huduma za ugani katika kilimo.
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Kielelezo Na. 3.4:
Hekta za Kilimo cha Umwagiliaji kwa kipindi cha mwaka 2019/20 hadi
mwaka 2025 /26

Chanzo: Wizara ya Kilimo

Kielelezo Na. 3.5:
Uzalishaji wa Mazao asili ya biashara kwa kipindi cha mwaka 2021/22
hadi mwaka 2025/26

Chanzo: Wizara ya Kilimo

Utekelezaji wa afua za kuendeleza kilimo umebainisha kuwa uwekezaji katika
miundombinu ya umwagiliaji ni muhimu katika kuwezesha uzalishaji kwa
kipindi chote cha mwaka bila kutegemea mvua za msimu. Aidha, matumizi ya
teknolojia bora za kilimo husaidia kupunguza watu mashambani ili wajiajiri
katika sekta za viwanda na huduma za ugani na ushauri wa kitaalamu kuhusu
matumizi ya mbegu bora, mbolea, udhibiti wa visumbufu vya mazao na kilimo
endelevu ni muhimu katika kuongeza uzalishaji na tija. Vilevile, matarajio ya
mwenendo wa sekta ya kilimo ni kuhakikisha kuwa inakua kwa asilimia 10
kwa mwaka ifikapo mwaka 2030, na hivyo kuchangia katika kupunguza
umaskini kwa kuongeza pato la mkulima.
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3.3.6 Sekta ya Mifugo
Mpango ulilenga kuwezesha upatikanaji wa chanjo bora za magonjwa ya
mifugo; kuimarisha mifumo ya kufuatilia na kudhibiti magonjwa ya mifugo;
kuimarisha ujenzi wa miundombinu ya mifugo ya udhibiti wa vimelea;
kutenga, kupima na kuendeleza maeneo ya malisho; kuwezesha utambuzi,
usajili na kuhamasisha mauzo ya bidhaa za mifugo nje; na kuongeza idadi na
uwezo wa viwanda vya kuchakata mazao ya mifugo.

Utekelezaji wa mwaka 2025 umesaidia kupunguza matukio ya vifo vya mifugo
nchini kwa asilimia 3 kutoka 34,029 mwaka 2024/2025 hadi 30,109 kufikia
Aprili, 2026; kupungua kwa magonjwa ya mifugo kutoka asilimia 2.5 Desemba
2024 hadi asilimia 1.8 Desemba 2025; kuimarika kwa kiwango cha uogeshaji
wa mifugo kutoka asilimia 82 Desemba 2024 hadi asilimia 85 Desemba
2025; kuimarika kwa kiwango cha utoaji wa chanjo ya mifugo kutoka asilimia
42 Desemba 2024 hadi asilimia 70 Desemba 2025; uzalishaji wa maziwa
umeongezeka kutoka lita bilioni 4.1 Desemba 2024 hadi lita bilioni 4.2 Aprili
2026 na mauzo ya nyama nje ya nchi yalifikia tani 12,763. 77 Aprili 2026.

Mafanikio mengine yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua ni pamoja
na; kuongezeka kwa tija na mnyororo wa thamani katika uzalishaji wa bidhaa
za mifugo; kupungua kwa vifo na magonjwa ya mifugo; na kuongezeka kwa
mauzo ya mazao ya mifugo ndani na nje ya nchi.

Matarajio ya mwenendo wa sekta ni kuongeza uwekezaji katika ufugaji wa
kibiashara; kufanya mageuzi ya miundombinu ya malisho na maji; na
kuimarisha teknolojia za udhibiti wa magonjwa ili kupunguza milipuko na
kuongeza ubora wa mifugo.
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Kielelezo Na. 3.6:
Mlinganisho wa kiwango cha Magonjwa ya Mifugo na Uzalishaji wa
Maziwa (Lita Bilioni) kwa kipindi cha mwaka 2021/22 hadi mwaka
2025/26

Chanzo: Wizara ya Mifugo na Uvuvi

Kielelezo Na. 3.7:
Mlinganisho wa Kiwango cha Vifo vya Mifugo, Uogeshaji Mifugo katika
Josho na chanjo ya mifugo kwa kipindi cha mwaka 2021/22 hadi mwaka
2025/26

Chanzo: Wizara ya Mifugo na Uvuvi
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3.3.7 Sekta ya Uvuvi
Mpango ulilenga kuimarisha ujenzi wa miundombinu na uwezo wa kitaasisi ili
kuboresha usimamizi wa sekta ya uvuvi. Miongoni mwa afua
zitakazotekelezwa zinajumuisha: ujenzi wa bandari ya uvuvi; kuboresha
mazingira ya uwekezaji kwa sekta binafsi; kuanzisha na kukarabati viwanda
vya mazao ya uvuvi; ujenzi wa miundombinu ya uvuvi; ununuzi wa zana na
vifaa vya uvuvi; na kuhamasisha ukuzaji viumbemaji kibiashara.

Ukuaji wa sekta ya uvuvi ulifikia asilimia 6.3 mwaka 2025; hadi kufikia Aprili,
2026, tani 37,988.30 za mazao ya uvuvi zenye thamani ya shilingi
493,159,932,259.50 na samaki wa mapambo 209,772 wenye thamani ya
shilingi 2,456,123,765.43 waliuzwa nje ya nchi na kuliingizia Taifa mrabaha
wa shilingi 13,422,684,227.38; uzalishaji wa mazao ya uvuvi umeongezeka
na kufikia tani 659,242.69 Aprili 2026; na,viwanda vikubwa vya samaki vilifikia
64 na viwanda vidogo 38 mwaka 2025 ikilinganishwa na viwanda vikubwa 25
na viwanda vidogo 32 katika kipindi kama hicho mwaka 2024. Uzalishaji wa
vifaranga vya samaki uliongezeka na kufikia 202,657,335 Aprili, 2026.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua ni pamoja na:
kuongeza mchango wa sekta katika usalama wa chakula na lishe; kutoa ajira
za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja; na kuchangia upatikanaji wa
fedha za kigeni.

Utekelezaji wa afua za sekta ya uvuvi umebainisha kuwa, kuna fursa kubwa
za uvuvi katika bahari kuu. Hivyo Serikali itaendelea kuweka mikakati ya
kuhakikisha kuwa ujenzi wa bandari ya uvuvi na ununuzi wa meli ya uvuvi
vinakamilika ili kuweza kutumia fursa hiyo. Aidha, matarajio ya mwenendo wa
sekta ni kuongeza uzalishaji wa mazao ya uvuvi na ukuzaji viumbemaji;
kuboresha miundombinu ya uvuvi; na kuimarisha tafiti za uvuvi na kutumia
taarifa za tafiti hizo.
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Kielelezo Na. 3.8:
Uzalishaji wa Samaki kwa kipindi cha mwaka 2021/22 hadi mwaka
2025/26

Chanzo: Wizara ya Mifugo na Uvuvi

3.3.8 Sekta ya Uzalishaji Bidhaa Viwandani
Sekta ya Viwanda imeendelea kuwa nguzo muhimu katika kuleta matokeo
makubwa kwenye sekta mbalimbali za uzalishaji malighafi nchini hususan
sekta za kilimo, mifugo na uvuvi. Sekta hii inajenga msingi muhimu katika
uongezaji wa tija na thamani ya malighafi mbalimbali zinazozalishwa nchini na
imekuwa nguzo muhimu katika kujenga uchumi imara unaoendeshwa na
viwanda na hivyo kuweza kufikiwa kwa malengo ya Taifa.

Utekelezaji wa afua umechangia: Hadi Desemba 2025, ukuaji wa sekta ya
viwanda ulikuwa asilimia 5.2; mchango katika Pato la Taifa ulikuwa asilimia
5.9; mauzo nje katika soko la Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) yalikuwa
dola za Marekani milioni 1,264.6; na mauzo katika soko la Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) yalifikia dola za Marekani milioni
3,545. Aidha, idadi ya watu walioajiriwa viwandani iliongezeka na kufikia watu
397,953 mwaka 2025 kutoka watu 391,275 mwaka 2024, sawa na ongezeko
la asilimia 1.7.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana utekelezaji wa afua: Kuongeza kwa
uzalishaji wa bidhaa za viwandani; kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa nje
hivyo kuchangia kuongezeka kwa fedha za kigeni; kuongezeka kwa nafasi za
ajira katika sekta ya viwanda; na kuongezeka kwa masoko kwa bidhaa
zinazozalishwa nchini ikiwemo bidhaa za kilimo.
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Matarajio ya mwelekeo wa sekta kwa miaka mitano ijayo ni: kupanua na
kuimarisha Masoko ya Kikanda na Kimataifa; kuendelea kutekeleza mpango
maalum wa kukuza viwanda nchini; kufanya Mageuzi ya kidijitali katika
Viwanda na Biashara; kurasimisha shughuli za wajasiriamali wadogo na wa
kati; na kuendelea kuweka mazingira wezeshi ya ujenzi wa viwanda na
biashara nchini.

Kielelezo Na. 3.9:
Mchango wa Sekta ya Viwanda katika Pato la Taifa na Ajira zote
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Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara
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Kielelezo Na. 3.10:
Mchango na Ukuaji wa Sekta ya Uzalishaji Viwandani kwa teknolojia ya
juu na kati katika mauzo yote ya nje

Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara

3.3.9 Sekta ya Madini
Sekta ya madini ni miongoni mwa sekta zinazokua kwa kasi na zenye
mchango mkubwa katika ukuaji wa uchumi nchini. Hali hiyo imechangiwa kwa
kiasi kikubwa na utekelezaji wa mikakati iliyoainishwa katika Mpango wa
mwaka 2025/26. Mikakati hiyo imeimarisha usimamizi na udhibiti wa rasilimali
za madini kwenye mnyororo wa kuongeza thamani; kuwezesha wachimbaji
wadogo na wa kati; kuimarisha taasisi za utafiti wa madini; kuhamasisha
uongezaji thamani ndani ya nchi; na kuwezesha uchimbaji wa madini muhimu
na ya kimkakati. Katika utekelezaji wa mikakati hii, Sekta binafsi imeendelea
kupewa msukumo wa kipekee kama kiungo muhimu katika kufikia malengo
hayo.

Utekelezaji wa afua umechangia: ukuaji wa sekta ya madini kuwa asilimia 9.4
mwaka 2025; mchango wa sekta kwenye Pato la Taifa kuwa asilimia 10.3
mwaka 2025; na jumla ya thamani ya mauzo ya madini nje yalikuwa dola za
Marekani milioni 5,401.9 mwaka 2025.
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Mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua ni pamoja na:
kuongezeka kwa ufanisi na kusababisha baadhi ya viashiria kuvuka malengo
kwa kufikiwa kabla ya muda uliopangwa kukamilika; kuongeza mapato ya
Serikali, hatua inayowezesha utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo
na kuboresha huduma za kijamii kwa wananchi; kuongezeka kwa ajira
kutokana na ongezeko la wachimbaji wadogo, wa kati na wakubwa
waliojitokeza kushiriki katika shughuli za uchimbaji madini; na viwanda vya
kusafisha na kuchenjua madini ndani ya nchi, hatua inayosaidia uongezaji
thamani wa madini.

Utekelezaji wa afua za Sekta ya madini unaonesha kuwepo kwa ushirikiano
kati ya Serikali na sekta binafsi, utekelezaji wa Sera kuhusu “Ushirikishwaji
wa Watanzania katika shughuli za madini (Local Content)” na “Wajibu wa
Kampuni kwa Jamii (CSR)” pamoja na Sera ya Madini ya Mwaka 2009 ni
nguzo muhimu za ukuaji endelevu wa sekta hii.

Matarajio ya mwenendo wa Sekta ya Madini ni kuongeza mapato na
mchango wake kwenye Pato la Taifa; kuendelea kudhibiti utoroshaji na
biashara haramu ya madini kwa kuimarisha masoko na vituo vya ununuzi;
uanzishaji wa migodi mipya ya madini muhimu na madini mkakati ili kuongeza
uzalishaji wake; uongezaji thamani madini, sekta itavutia uwekezaji kwenye
ujenzi wa smelters na refineries ili kupunguza mauzo ya madini ghafi nje ya
nchi; kuendeleza minada na maonesho ya madini ya vito ikiwa ni pamoja na
kufanya tafiti za kina za madini kutoka asilimia 16 hadi kufikia angalau asilimia
50 ifikapo 2030; kuvutia wawekezaji; kuwarasimisha na kuwapatia maeneo
yenye taarifa za jiolojia, leseni na mafunzo ili kuongeza tija na kupunguza
uchimbaji holela.
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Kielelezo Na. 3.11:
Mchango na Ukuaji wa Sekta ya Madini katika kipindi cha Mwaka 2019/20
hadi mwaka 2025/26

Chanzo: Wizara ya Madini

3.3.10 Sekta ya Mazingira na Maliasili
Sekta ya Mazingira na Maliasili Asilia imeendelea kutekeleza afua za Mpango
wa mwaka 2025/26 ikiwemo: kuhamasisha matumizi ya nishati jadidifu;
kuimarisha usimamizi wa tathmini ya athari kwa mazingira na jamii;
kuimarisha na kuhamasisha matumizi endelevu ya maliasili asilia kwa
maendeleo ya kiuchumi na kijamii; kupunguza uchafuzi wa mazingira pamoja
na athari zake; na kuimarisha uwezo wa taifa kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi.

Afua nyingine zilizotekelezwa ni pamoja na: kuboresha miundombinu ya
taasisi za mafunzo ya misitu na nyuki; kuongeza mchango wa sekta ndogo ya
ufugaji nyuki katika uchumi; kutekeleza Mkakati wa Kitaifa wa Kupambana na
Ujangili na Usafirishaji Haramu wa Wanyamapori; na kuendeleza mikakati ya
kupambana na ujangili, biashara haramu, uvunaji haramu wa rasilimali za
wanyamapori, misitu,nyuki, na malikale nchini. Lengo la utekelezaji wa afua
hizi ni kuimarisha uhifadhi na usimamizi wa mazingira, uhimilivu wa jamii dhidi
ya athari za mabadiliko ya tabianchi na matumizi endelevu ya rasilimali asilia.
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Utekelezaji wa afua hizo umechangia mafanikio mbalimbali ikiwemo:
kupandwa kwa miti 843,600,000 hadi kufikia Machi 2026 ambapo kati ya miti
hiyo, miti 691,523,763 imestawi sawa na asilimia 76; kuongezeka kwa idadi
ya taasisi zinazotumia nishati safi ya kupikia kwa kulisha watu zaidi ya 100
kufikia 1,350 Machi, 2026; kuteketezwa kwa takribani tani 15,572.7 za taka
hatarishi; kuongezeka kwa utekelezaji wa miradi mikubwa ya uwekezaji
inayokidhi Tathmini ya Athari kwa Mazingira kwa mujibu wa Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira Sura 191 kutoka asilimia 90 mwaka 2019/20 hadi
asilimia 100 mwaka 2025/26; kukusanywa kwa takribani tani 150,000 za taka
za chupa za plastiki; kurejelezwa kwa taka za chupa za plastiki tani 75,000;
na kujengwa kwa vituo vya kuchakata na kurejeresha taka ozo katika majiji ya
Dar es Salaam, Mwanza, Arusha, Tanga, Mbeya na Dodoma ili kupunguza
uchafuzi wa mazingira.

Mafanikio mengine yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua ni pamoja
na: kuongezeka kwa uelewa na ushiriki wa jamii katika masuala ya hifadhi ya
mazingira ambapo zaidi ya makundi 2,000 ya jamii yanashiriki kwenye
upandaji miti; kupungua kwa uharibifu wa ardhi, bionuwai, na kuenea kwa hali
ya jangwa kutokana na jitihada za uhifadhi wa misitu na upandaji miti;
kupungua kwa athari za kiafya na mazingira kutokana na ongezeko la
matumizi ya nishati safi ya kupikia hususan kwa taasisi zinazolisha watu zaidi
ya 100 kwa siku na hivyo kupunguza utegemezi wa kuni na mkaa; na
kuongezeka kwa kipato kwa jamii na mapato ya Serikali kupitia utekelezaji wa
miradi ya biashara ya kaboni.
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Kielelezo Na. 3.12:
Miradi Mikubwa inayokidhi Uchambuzi wa Athari kwa Mazingira na
Kanuni za Ukaguzi kwa kipindi cha mwaka 2019/20 hadi mwaka 2024/25

Chanzo: Ofisi ya Makamu wa Rais Mazingira

Mwelekeo wa Sekta ya Mazingira na Maliasili Asilia utaendelea kujikita katika
kuhamasisha, kusimamia, na kufuatilia utekelezaji wa program, kuhakikisha
azma ya kitaifa ya upandaji miti na hifadhi ya mazingira; kuwekeza katika
uhamasishaji wa matumizi ya nishati safi ya kupikia kwa taasisi zinazolisha
watu zaidi ya 100 kwa siku, ili kupunguza utegemezi wa kuni na mkaa;
kuwekeza katika utekelezaji wa miradi na program za biashara ya kaboni ili
kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi; kutekeleza programu za
kurejesha ardhi, misitu, ardhioevu na nyanda za malisho zilizoharibiwa ili
kuimarisha mifumo ikolojia na uhifadhi wa bionuwai; kuwekeza katika
usimamizi na udhibiti wa taka kwa kushirikiana Sekta binafsi; kuendelea
kupanda miti, kulinda vyanzo vya maji na kuhamasisha matumizi endelevu ya
misitu; na kuimarisha ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa katika juhudi za
kuhifadhi mazingira.

3.3.11 Sekta ya Utalii
Sekta ya utalii ni miongoni mwa sekta muhimu zinazochangia katika ukuaji wa
pato la Taifa ambapo inategemea uwepo wa vivutio endelevu vya watalii
ikijumuisha misitu yenye eneo la ukubwa takribani hekta milioni 48.1 Hifadhi
za Taifa 21 na mapori ya akiba 29, mapori tengefu 23, hifadhi za jamii (WMA)
40 na misitu ya asili 23. Afua zilizotekelezwa katika sekta ya Utalii ni:
kutangaza utalii ndani na nje ya nchi; kuibua na kuendeleza mazao ya utalii
ya kimkakati; kuboresha miundombinu ya utalii na uhifadhi; na kuimarisha
matumizi bora ya teknolojia za kisasa katika usimamizi wa uhifadhi.
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Utekelezaji wa afua zilizoaninishwa umechangia: kuongezeka kwa idadi ya
watalii kufikia jumla ya watalii 5,935,561 mwaka 2025 ikiwa ni ongezeko la
asilimia 10.7 ikilinganishwa na watalii 5,360,247 mwaka 2024 ambapo
ongezeko hili linajumuisha watalii wa kimataifa walioongezeka kwa asilimia
7.1 kutoka 2,141,895 mwaka 2024 hadi 2,294,495 mwaka 2025 na watalii wa
ndani walioongezeka kwa asilimia 13.1 kutoka 3,218,352 mwaka 2024 hadi
3,641,066 mwaka 2025; na kuongezeka kwa mapato yatokanayo na watalii
wa kimataifa kufikia dola za Marekani bilioni 4.4 mwaka 2025 kutoka dola za
Marekani bilioni 3.9 mwaka 2024.

Mafanikio mengine yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua hizo ni
pamoja na: Tanzania kushika nafasi ya 11 mwaka 2025 duniani kutokana na
ongezeko la asilimia 51 la wageni wa kimataifa ikilinganishwa na mwaka 2019
kabla ya janga la UVIKO 19. Vilevile, Tanzania imekuwa ya 6 kwa kanda ya
Afrika, na Mashariki ya Kati kwa ongezeko la wageni wa kimataifa
ikilinganishwa na mwaka 2019.

Mafanikio haya yanatokana na kuongezeka kwa kampeni za kuhamasisha
utalii wa ndani; kuongezeka kwa bajeti na juhudi za kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi; kuongezeka kwa ushiriki wa Jamii katika masuala ya
uhifadhi; na kuimarika kwa mifumo ya U&T kwa takwimu na taarifa za muda
halisi.

Aidha, matarajio ya mwenendo wa sekta ni: kuendelea kubuni vyanzo vya
kuongeza mapato; kuimarisha mifumo ya kielektroniki ya kukusanya mapato
ya utalii kidijitali; kuendelea na juhudi za upandaji miti; kulinda vyanzo vya
maji na kuhamasisha matumizi endelevu ya misitu; kuimarisha ushirikiano wa
Kikanda na Kimataifa katika juhudi za kuhifadhi mazingira; kukabiliana na
changamoto za wanyamapori wakali na waharibifu kwa kutumia vifaa vya
kisasa; kuboresha miundombinu (barabara, viwanja vya Ndege, Mawasiliano
n.k); na kubuni na kuendeleza mazao mapya ya utalii ya kimkakati ikiwemo
utalii wa fukwe na malikale.
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Kielelezo Na. 3.13: Mwenendo na Ulinganifu wa Idadi ya Watalii kwa
kipindi cha mwaka 2019/20 hadi mwaka 2024/25

Chanzo: Wizara ya Maliasili na Utalii

Kielelezo Na. 3.14:
Mchango wa Sekta ya Utalii Katika Pato la Taifa na Mchango Wake
Katika Mapato ya Fedha za Kigeni Katika Kipindi cha Mwaka 2019/20
hadi 2025/26

Chanzo: Wizara ya Maliasili na Utalii
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3.3.12 Sekta ya Habari, Utamaduni, Sanaa, na Michezo
Sekta ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo imetekeleza afua
zilizoainishwa katika Mpango wa mwaka 2025/26. Afua hizo ni pamoja na:
kukuza uwekezaji katika sekta ya ubunifu; kuimarisha ulinzi wa kazi za sanaa;
kudumisha utamaduni, mila na maadili kwa lengo la kurejesha, kuendeleza na
kuhifadhi kwa vizazi vya sasa na vya baadaye; kutambua na kuirejesha
historia ya harakati za ukombozi barani Afrika; kukuza na kuendeleza lugha
ya Kiswahili kikanda na kimataifa; kujenga viwanja vya mpira vya kisasa,
maonyesho ya sanaa na maonesho ya michezo na sanaa za kimataifa; na
kuhabarisha, kuelimisha, kuburudisha na kuhakikisha wananchi wanapata
taarifa muhimu.

Hadi Machi 2026, utekelezaji wa afua katika sekta hii umechangia kufanikisha
yafuatayo: idadi ya miundombinu ya michezo ilikuwa 37; idadi ya filamu (TFB)
na muziki (BASATA) zilizoidhinishwa, kusambazwa na kutumika ilikuwa
3,872; idadi ya wasanii waliosajiliwa katika tasnia ya ubunifu ilikuwa 7,492;
idadi ya wataalamu katika tasnia ya ubunifu waliopata mafunzo ilikuwa
wataalamu 6,538; idadi ya wanariadha wanaoshiriki mashindano nje ya nchi
(BMT) ilikuwa 48; idadi ya michezo na mashindano ya kimataifa
yaliyoandaliwa na Tanzania kushiriki (BMT) ilikuwa 102; na idadi ya
wataalamu wa Kiswahili wanaofanya kazi nje ya Tanzania – BAKITA ilikuwa
115.

Mafanikio yaliyopatikana na kutokana utekelezaji wa afua ni pamoja na:
kuongezeka kwa fursa za ajira kwa vijana; kuongezeka kwa pato la taifa;
kuimarika kwa ushirikiano wa kimataifa kupitia lugha ya kiswahili pamoja na
kazi za sanaa na michezo; kutoa mikopo na mafunzo kwa wasanii na wadau
wa sanaa; kuongezeka kwa ushindani katika michezo na kazi za sanaa; na
kuimarika kwa upatikanaji wa habari kwa umma.

Utekelezaji wa afua za Sekta ya utamaduni, Sanaa na michezo umedhihirisha
kuwa sekta hii imeendelea kuwa na muhimu katika kuendeleza uchumi,
kuongeza pato la taifa na ajira kwa vijana hivyo ni muhimu iendelee
kutambulika kama sehemu ya maendeleo ya kiuchumi. Aidha, matarajio ya
mwenendo wa sekta ni: kuendelea kuwekeza katika sekta za michezo kwa
kuendeleza miundombinu ya michezo, kukuza vipaji kwa kujenga studio za
kisasa na shule za michezo, na kuhakikisha shughuli za michezo na sanaa
zinapatikana ngazi ya mikoa na halmashauri; kuendeleza lugha ya Kiswahili ili
kiweze kutumika kikanda na kimataifa na kuwa chombo cha utambulisho wa
Taifa na utamaduni;
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na kuboresha miundombinu ya habari na mawasiliano kwa umma kama
sehemu muhimu ya kuboresha ufikikaji wa habari na utangazaji wa shughuli
za Serikali kwa umma.

3.3.13 Sekta ya Kukuza Uwekezaji na Biashara
Utekelezaji wa afua umechangia: Hadi Mei 2026, idadi ya miradi ya uwekezaji
ilikuwa 841 yenye thamani ya dola za Marekani 8,297.896. Aidha, jumla ya
ajira 153,446 zilizalishwa kutokana na uwekezaji huo.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua husika ni:
kuongezeka kwa ushindani katika soko la ndani na nje; kuongeza ushiriki wa
sekta binfasi katika shughuli za uzalishaji na huduma; kuongezeka kwa ajira
katika sekta ya biashara; na kuongezeka kwa mapato ya Serikali kupitia kodi
na tozo mbalimbali zitokanazo na shughuli za kibiashara na uwekezaji.

3.3.14 Uwekezaji wa Umma na Sekta Binafsi
i. Ubia wa Sekta ya Umma na Sekta Binafsi
Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa mwaka 2025/26, Serikali
imeendelea kutekeleza Sera ya Taifa ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na
Sekta Binafsi (Public-Private Partnership PPP) na Mkakati wake ikiwa ni njia
mbadala ya kugharamia miradi ya maendeleo pamoja na kuimarisha ushiriki
wa sekta binafsi katika kuongeza wigo wa utoaji wa huduma za umma na
ujenzi wa miundombinu ya kiuchumi. Aidha, hadi Februari 2026, Serikali
imesajili miradi ya PPP yenye jumla ya shilingi trilioni 6.9 sawa na asilimia 32
ya lengo la shilingi trilioni 21.3.

Shughuli zilizotekelezwa katika kufikia malengo ya mpango ni pamoja na:
kutoa elimu kwa umma kuhusu umuhimu wa kutumia PPP katika kutekeleza
miradi ya maendeleo na mafunzo ya weledi kwa wataalam katika masuala ya
PPP kwenye Mamlaka za Serikali; na kufanya uchambuzi wa miradi ya PPP
katika hatua zote za utekelezaji wake tangu uibuaji, maandalizi, ununuzi,
utekelezaji na usimamizi wa mikataba ya miradi hiyo.

Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na kuongezeka kwa hamasa ya
kutekeleza miradi kwa utaratibu wa PPP hali iliyosababisha idadi ya miradi
iliyokidhi vigezo na kufikia hatua ya utekelezaji imeongezeka kutoka miradi
mitano (5) mwaka 2024/25 hadi miradi saba (7) mwaka 2025/26. Aidha,
majadiliano ya mkataba ya PPP inaendelea kwa miradi mitatu (3); minne (4)
iko hatua ya ununuzi wa Wabia; miradi 22 iko hatua ya upembuzi yakinifu; na
miradi 33 iko hatua ya upembuzi yakinifu wa Awali.
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Jedwali 3.1 Orodha ya Miradi ya PPP katika Hatua za Utekelezaji

Na. Jina la Mradi Taasisi
inayotekeleza Mratibu

Thamani
ya mradi
(TZS

Bilioni)

1 Ujenzi wa Jengo la Kisasa la
Biashara la Kariakoo One Stop
Commercial Complex.

Shirika la
Maendeleo la Dar
es Salaam (DDC)

OWM-
TAMISEMI

37

2 Uendeshaji wa Huduma ya
Mabasi Yaendayo Haraka - Dar
Rapid Transit, Awamu ya Kwanza

Wakala wa
Mabasi Yaendayo

Haraka (DART)

OWM -
TAMISEMI

195.45

3 Uendeshaji wa Huduma ya
Mabasi Yaendayo Haraka - Dar
Rapid Transit, Awamu ya Pili,
Trunk Road

Wakala wa
Mabasi Yaendayo

Haraka (DART)

OWM -
TAMISEMI

177.135

4 Kuboresha Uendeshaji wa
Bandari ya Dar es Salaam kwa
Ubia na DPW (Operation and
Maintenance Concession)

Mamlaka ya
Usimamizi wa

Bandari Tanzania
(TPA)

Wizara ya
Uchukuzi

2,700

5 Kuboresha Uendeshaji wa
Bandari ya Dar es Salaam
kwaubia na ADANI Group
(Operation and Maintenance
Concession)

Mamlaka ya
Usimamizi wa

Bandari Tanzania
(TPA)

Wizara ya
Uchukuzi

256.5

6 Ukarabati na Kuboresha
Uendeshaji wa Reli ya TAZARA
(Rehabilitation, Operation and
Maintenance Concession)

TAZARA Wizara ya
Uchukuzi

3,200

7
Ujenzi wa Vituo vya Ukaguzi wa
Lazima wa Vyombo vya Moto

Shirika la
Uzalishaji Mali la

Jeshi la Polisi
(TPFCS)

Wizara ya
Mambo ya
Ndani ya

Nchi

313

Chanzo: Kituo cha Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi

ii. Uwekezaji wa Mashirika ya Umma
Serikali kupitia taasisi na mashirika ya umma yanayosimamiwa na Ofisi ya
Msajili wa Hazina imeendelea kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo
yenye lengo la kuboresha utoaji wa huduma, kuongeza ufanisi wa kiutendaji
na kuimarisha uwezo wa kifedha wa taasisi hizo ili kupunguza utegemezi wa
ruzuku kutoka Serikalini na kujiendesha kwa tija. Uwekezaji wa mtaji wa
Serikali ndani na nje ya Tanzania kupitia taasisi na mashirika ya umma 308
(ambapo 252 yanamilikiwa kwa asilimia 100 na Serikali na 56 yanamilikiwa
kwa hisa chache za Serikali) ulifikia TZS trilioni 92.26 mwaka 2024/25.
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3.3.15 Sekta ya Mahusiano ya Kimataifa na Diplomasia ya Uchumi
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2025/26 ulilenga kuendelea
kustawisha utekelezaji wa diplomasia ya kijamii, uchumi na siasa kupitia
ushirikiano wa uwili kati ya Tanzania na nchi mbalimbali, kuimarisha ushiriki
wa Tanzania kwenye mikutano ya jumuiya za kikanda na mashirika ya
kimataifa na kushiriki katika jitihada za upatikanaji wa amani, ulinzi na
usalama kwa nchi, jumuiya za kikanda na kimataifa.

Utekelezaji wa afua zilizowekwa kwenye Mpango huo zimechangia:
kuongezeka kwa uwakilishi wa Tanzania nje ikiwa ni pamoja na kufunguliwa
kwa Ubalozi na Uwakilishi wa Kudumu wa Tanzania katika Ofisi za Umoja wa
Mataifa Vienna, Austria na Ubalozi wa Tanzania Jarkata, Indonesia. Vilevile,
kufunguliwa kwa konseli kuu mbili katika Jiji la Lubumbashi, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo na Guangzhou, Jamhuri ya Watu wa China. Hadi
kufikia Aprili 2026, Tanzania ilikuwa na jumla ya balozi 45 na konseli kuu tano
nje.

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango huo, Tanzania ilishiriki mikutano 43
ya Tume za Pamoja za Kudumu za Ushirikiano (JPC), Tume za Pamoja za
Ushirikiano (JCC) na mashauriano ya kisiasa kwa ajili ya kutetea na
kuendeleza maslahi ya Taifa kwenye ushirkiano wa uhusiano wa uwili.
Vilevile, zilifanyika ziara 90 za Viongozi Wakuu wa Kitaifa nje na ziara 33 za
Wakuu wa Nchi na Serikali wa mataifa mengine na wakuu wa mashirika ya
kikanda na kimataifa nchini. Ziara hizo zilifanikisha kusainiwa kwa mikataba
na hati za makubaliano 163 baina ya Tanzania na nchi husika.

Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na: kupata fedha za kutekeleza miradi ya
maendeleo katika sekta mbalimbali; vibali vya safari za moja kwa moja za
kampuni za ndege; kuimarika kwa mchango wa Watanzania waishio nje ya
nchi na raia wa nchi nyingine wenye asili ya Tanzania katika maendeleo ya
Taifa hususan katika sekta za fedha, uwekezaji, nyumba, kilimo na viwanda;

kuwezesha Tanzania kupata nafasi za kimkakati katika jumuiya za kikanda na
kimataifa ikiwemo Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kushika nafasi ya Makamu Mwenyekiti wa Umoja
wa Afrika, Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais Mstaafu wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa Mwakilishi wa Ngazi ya Juu wa
Mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika katika eneo la Pembe ya Afrika
na Bahari ya Shamu na Mhe. Balozi Stephen Patrick Mbundi kuwa Katibu
Mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.
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Aidha, Tanzania ilifanikiwa kuwa Mwenyeji wa Kituo cha Kupambana na
Ugaidi cha Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika chenye Makao Makuu
Jijini Dar es Salaam.

Vilevile, Tanzania ilifanikiwa kushawishi nchi mbalimbali na jumuiya za
kikanda kutumia Lugha ya Kiswahili kwenye mitaala ya shule ambapo nchi za
Uganda, Kenya, Rwanda na Burundi zimeingiza lugha hiyo kwenye mitaala ya
shule za msingi na sekondari na nchi za Marekani, Canada, Ujerumani,
China, Urusi na Uingereza zimefanya hivyo kwenye mitaala ya vyuo vikuu.
Aidha, Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika na
Jumuiya ya Afrika Mashariki zinatumia Kiswahili kama Lugha rasmi ya kazi.

Kielelezo Na. 3.15: Mwenendo wa Utiaji Saini Mikataba na Hati za
Makubaliano baina ya Tanzania na Nchi Mbalimbali

Chanzo: Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki

3.3.16 Sekta ya Elimu na Maendeleo ya Ujuzi
Serikali katika utekelezaji wa Mpango wa Mwaka 2025/26 ililenga kutekeleza
afua zifuatazo: kuboresha na kuwianisha mazingira jumuishi ya kujifunzia na
kufundishia katika ngazi zote za elimu; kuhuisha na kuandaa mitaala
kulingana na mahitaji ya soko la ajira; kuimarisha mifumo ya ithibati na uthibiti
ubora wa elimu; kuboresha umahiri wa walimu katika masomo ya hisabati na
sayansi; kuongeza upatikanaji wa mikopo ya wanafunzi katika elimu ya juu
hasa kwa wanafunzi wa masomo ya Sayansi, Teknolojia, Uhandisi na
Hisabati, kada maalumu na adimu; kujumuisha matumizi ya TEHAMA katika
kufundisha na kujifunza katika ngazi zote za elimu; na kukuza na kuwezesha
matumizi ya TEHAMA katika kufundisha na kujifunza katika ngazi zote za
elimu.



TUME YA TAIFA YA MIPANGO

63 MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2026/27

Utekelezaji wa afua hizi umechangia ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya
Elimu Msingi na Sekondari kwa kipindi cha kutoka mwaka 2024/25 hadi
Desemba 2025 na hivyo kusababisha kuongezeka kwa: idadi ya vyumba vya
madarasa kutoka 191,708 hadi 254,393, sawa na ongezeko la asilimia 32.69;
idadi ya shule za msingi kutoka shule 16,406 hadi 17,986 sawa na ongezeko
la asilimia 9.63; idadi ya shule za sekondari kutoka shule 3,863 hadi 4,894
sawa na ongezeko la asilimia 26.68; idadi ya matundu ya vyoo kutoka
206,670 hadi 286,243 (shule za msingi) sawa na ongezeko la asilimia 39.0;
na kutoka matundu 92,724 hadi 131,152 (shule za sekondari) sawa na
ongezeko la asilimia 41.4; idadi ya nyumba za walimu kutoka 58,637 hadi
60,429 sawa na ongezeko la asilimia 3.05; idadi ya maktaba kutoka 1,537
hadi 2,665 sawa na ongezeko la asilimia 73.38; idadi ya maabara kutoka
8,072 hadi 8,710 sawa na ongezeko la asilimia 7.90; idadi ya mabweni kutoka
2,245 hadi 3,245 sawa na ongezeko la asilimia 44.54; idadi ya mabwalo
kutoka 871 hadi 1,004 sawa na ongezeko la asilimia 15.26; pamoja na
kuzalisha ajira za walimu 68,279 (Msingi 36,226 na Sekondari 32,053)
ambazo zimeimarisha uwiano wa mwalimu kwa mwanafunzi. Aidha, Ruzuku
ya Elimu Bila Ada ilikuwa shilingi bilioni 510.97 mwaka 2025/26.

Kwa upande wa elimu ya awali: kiwango cha uandikishaji rika lengwa (Net
enrolment rate - NER) katika elimu ya awali kufikia asilimia 51.2 mwaka 2025;
kiwango cha uandikishaji jumla (Gross enrolment rate - GER) elimu ya awali
kufikia asilimia 84.5 Desemba 2025; na uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa
mwalimu mwenye sifa kufikia 1:151 Desemba mwaka 2025 katika elimu ya
awali.

Kwa upande wa elimu ya msingi mafanikio yaliyopatikana hadi Desemba
2025 ni pamoja na: ufaulu wa darasa la saba kufikia asilimia 81.8;
kuboreshwa kwa uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa mwalimu mwenye sifa na
kufikia 1:55; uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa darasa kutoka 1:75 mwaka
2020 hadi 1:60; na uwiano wa idadi ya wanafunzi wa kike kwa tundu la choo
kufikia 1:39.

Vilevile, katika Elimu ya Sekondari ya chini (Kidato cha I - IV) mafanikio
yaliyopatikana kufikia Desemba 2025 ni pamoja na: ufaulu wa kidato cha Nne
kufikia asilimia 92.37; na kiwango cha uandikishaji jumla (Gross enrolment
rate) kufikia asilimia 53.1. Kwa upande wa Sekondari ya juu (V-VI), kiwango
cha uandikishaji jumla (asilimia ya wanaostahili) kilifikia asilimia 9.8 ambapo
uandikishaji wa wasichana kwa rika lengwa ulikuwa asilimia 3.9 pamoja na
kuimarika kwa matokeo ya mitihani ya kitaifa Kidato cha sita ambapo ufaulu
umefikia asilimia 99.62.
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Mafanikio mengine ni pamoja na kuongezeka kwa idadi ya vyuo, ambapo hadi
Desemba 2025, idadi ya vyuo vya elimu ilifikia vyuo 512, na idadi ya vyuo
vya mafunzo ya ufundi stadi (VET) vimefikia 905. Kwa upande wa elimu ya
Juu, Bajeti ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu imefikia shilingi
bilioni 916.7 mwaka 2025/26 ambapo kati ya fedha hizi, shilingi bilioni 7.29
zimetolewa kwa wanafunzi 7,534 wenye ufaulu katika fani za Sayansi,
Teknolojia, Uhandisi na Hisabati kupitia SAMIA Skolashipu.

Katika vyuo vya elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi (TVET) mafanikio
yaliyopatikana ni pamoja na: kiwango cha udahili jumla (%) kimefikia asilimia
10.4 Desemba 2025, idadi ya wahitimu imefikia wahitimu 129,766 Desemba
2025. Aidha, idadi ya wanafunzi katika vyuo vya mafunzo ya Ufundi Stadi -
VET imefikia wanafunzi 58,912 (wanawake 12,022 na wanaume 46,890)
ambapo kati yao wanafunzi wa kozi za muda mrefu 24,670 (wanawake 8,450
na wanaume 16,220) na wa kozi za muda mfupi ni 34,242 (wanawake 3,572
na wanaume 30,670).

Aidha, kwa upande wa elimu ya Juu, mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na:
udahili katika Vyuo vya Elimu ya Juu umefikia wanafunzi 361,257 mwaka
2024/25, idadi ya wanafunzi walionufaika na mikopo ya elimu ya juu imefikia
248,331 mwaka 2024/25; na idadi ya wahitimu wa vyuo vikuu imefikia 62,570
Desemba 2025. Vilevile, katika utekelezaji wa ahadi za Mheshimiwa Dkt.
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ndani ya
siku 100 baada ya kuchaguliwa, Sekta ya Elimu ilitekeleza hatua mahsusi za
kimkakati zikihusisha ukamilishaji na uzinduzi wa Mpango Mkakati wa

Kisayansi wa Kujenga Umahiri wa Kusoma, Kuandika na Kuhesabu wenye
kauli mbiu ya “Mtoto Asome, Aandike na Kuhesabu bila Shida”, uliolenga
kuimarisha stadi za msingi katika elimu ya awali na msingi. Kukamilika kwa
zoezi la usaili na kuajiri walimu wa Sayansi na Hisabati 7,000 kwa lengo la
kupunguza uhaba wa walimu katika masomo hayo muhimu na kuboresha
uwiano wa wanafunzi kwa mwalimu mwenye sifa.

Mafanikio mengine ni pamoja na kuzinduliwa kwa mpango wa kuoanisha
mafunzo na mahitaji ya soko la ajira kupitia vyuo vya ufundi stadi na vyuo
vikuu, ili kuhakikisha mitaala na mafunzo yanayotolewa yanajibu mahitaji
halisi ya sekta za uzalishaji na uchumi wa viwanda.
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Utekelezaji wa afua za elimu umebainisha: kuongezeka kwa uandikishaji,
udahili na ufaulu katika ngazi zote za elimu; kuimarika kwa ushiriki wa
wasichana katika masomo ya STEM na vyuo vya ufundi; kuongezeka kwa
idadi ya wanafunzi wenye ulemavu wanaopata fursa za elimu katika ngazi
mbalimbali; na kuimarika kwa ushiriki wa sekta binafsi katika uwekezaji wa
elimu.

Aidha, matarajio ya mwelekeo wa sekta ni kuendelea kuimarisha
miundombinu katika ngazi zote za elimu, hususan katika vyuo vya ufundi na
taasisi za mafunzo ya ufundi stadi, ili kuongeza uwezo wa kudahili wanafunzi
wengi zaidi na kupanua fursa za elimu. Sambamba na hilo, sekta itaendelea
kuimarisha upatikanaji wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia, hasa vifaa vya
mafunzo ya amali na vitabu vya wanafunzi, kwa lengo la kufikia uwiano wa
kitabu kimoja kwa mwanafunzi mmoja (1:1). Vilevile, juhudi zitaelekezwa
katika kuimarisha matumizi ya TEHAMA na teknolojia za kidijitali katika
ufundishaji na ujifunzaji katika ngazi zote za elimu nchini, pamoja na
kuimarisha elimu maalum na jumuishi ili kuhakikisha wanafunzi wenye
ulemavu wanapata fursa sawa ya kupata elimu bora.

Vilevile, sekta itaendelea kutoa ruzuku ya ada katika elimu ya msingi na
sekondari, pamoja na mikopo na ufadhili kwa wanafunzi, hususan wa jinsia ya
kike, ili kuongeza ushiriki wao katika masomo ya Sayansi, Teknolojia,
Uhandisi na Hisabati (STEM). Aidha, wanafunzi wenye ufaulu wa juu katika
masomo ya sayansi katika matokeo ya Kidato cha Sita watawezeshwa
kujiunga na vyuo bora vya nje ya nchi kusomea fani za Akili Unde (AI) na
Sayansi ya Takwimu (Data Science) kupitia programu ya Samia Extended
Scholarship (DS/AI+), pamoja na kuwezeshwa kusoma sayansi na teknolojia
ya nyuklia katika ngazi ya shahada ya umahiri.

Serikali itaendelea pia kuboresha mitaala katika ngazi za elimu ya ufundi,
mafunzo ya ufundi stadi na elimu ya juu ili kuimarisha ujuzi wa wahitimu,
kushirikiana na sekta binafsi kuongeza uwekezaji katika elimu, na kuimarisha
ushiriki wa sekta ya umma na binafsi katika kukuza utafiti na ubunifu kwa ajili
ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii.
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Kielelezo Na. 3.16: Mwenendo wa uandikishaji rika lengwa na
uandikishaji jumla katika Elimu ya Awali kuanzia Mwaka 2021 hadi 2025

Chanzo: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

Kielelezo Na. 3.17: Mwenendo wa Kiwango cha uandikishaji jumla na
uandikishaji rika lengwa kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2021 hadi 2025,
Elimu ya Sekondari (Kidato cha I-IV)

Chanzo: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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Kielelezo Na. 3.18:
Idadi ya Wanafunzi waliopata Mikopo ya Elimu ya Juu katika kipindi cha
mwaka 2020/21 hadi mwaka 2024/25

Chanzo: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

3.3.17 Sekta ya Afya
Serikali ililenga kuimarisha mifumo ya usimamizi, ubora wa huduma za afya,
huduma za kinga na tiba ikiwemo upatikanaji wa chanjo, dawa, vifaa, vifaa
tiba na vitendanishi. Afua zilizotekelezwa ni pamoja na: kujenga na kukarabati
miundombinu ya kutolea huduma za afya katika ngazi zote; kuajiri na
kuendeleza wataalam wa sekta ya afya katika ngazi mbalimbali za utoaji wa
huduma za afya nchini; kuhamasisha na kuongeza wigo wa matumizi ya bima
ya afya; kuimarisha huduma za tiba za dharura; na kuimarisha huduma za
kibingwa na kibingwa bobezi.

Utekelezaji wa afua hizo hadi kufikia Desemba 2025 umechangia: kupungua
kwa idadi ya vifo vya watoto wachanga kwa kila vizazi hai 1000 na kufikia vifo
24; kuongezeka kwa idadi ya hospitali hadi kufikia 473; idadi ya Vituo vya
Afya vya Serikali kufikia 1,351; idadi ya Zahanati za Serikali imefikia 8,649; na
idadi ya watumishi katika Sekta ya Afya imefikia 177,711 mwaka 2025/26;
kuongezeka kwa idadi ya viwanda vya dawa nchini kutoka viwanda 11 hadi
viwanda 12; kutolewa kwa chanjo ya Penta kwa jumla ya watoto 2,361,592
sawa na asilimia 95 ambayo hutumika kama kipimo kikuu cha utoaji wa
chanjo nchini kwa watoto wa chini ya mwaka mmoja.
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Mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua hizo ni pamoja na:
kuongezeka kwa upatikanaji wa bidhaa za afya muhimu (382 tracers);
huduma za afya kutolewa katika miundombinu bora; kupunguza muda wa
mgonjwa kupata huduma; na kutolewa kwa huduma za kibingwa na ubingwa
ubobezi; na kuongezeka kwa wastani wa umri wa kuishi kufikia miaka 68.

Aidha, Serikali inatarajia kuendelea kuongeza wigo wa upatikanaji wa
huduma ya afya kwa wote kwa kutekeleza Sheria ya Bima ya Afya kwa wote
ya mwaka 2023.

3.3.18 Sekta ya Huduma ya Maji na Usafi wa Mazingira
Katika sekta ya huduma ya maji na usafi wa mazingira serikali imetekeleza
afua zifuatazo: ujenzi na uboreshaji wa miundombinu ya maji; kuimarisha
upatikanaji wa huduma za usafi wa mazingira; na kuendesha kampeni za
kuhamasisha matumizi bora ya maji na usafi wa mazingira.

Utekelezaji wa afua hizo hadi kufikia Desemba 2025 umechangia:
kuongezeka kwa idadi ya watu vijijini wanaopata maji ya bomba kama
chanzo kikuu kufikia asilimia 85.2; kaya za vijijini zenye miundombinu
iliyoboreshwa ya usafi wa mazingira kufikia asilimia 78.5; idadi ya watu katika
makao makuu ya mikoa wanaopata maji ya bomba kufikia asilimia 92.5; na
kuongezeka kwa vyanzo vya maji vilivyowekwa mipaka na kutangazwa
kwenye Gazeti la Serikali kuwa maeneo tengefu kwa ajili ya ulinzi na uhifadhi
kufikia vyanzo 80; kukamilika kwa utekelezaji wa miradi 54 yenye vituo 946
vya kuchotea maji vinavyonufaisha wananchi wapatao 493,932 kwenye vijiji
15; kukamilika kwa miradi 12 inayohudumia watu 880,633 katika maeneo ya
mijini; na kununua na kufunga Dira 13,526 za malipo kabla kwa wateja.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua ni pamoja na:
kupungua kwa milipuko ya magonjwa yatokanayo na maji; kuongezeka kwa
tija katika sekta za uzalishaji; na kupunguza muda wa wananchi kutafuta maji
kwa ajili ya matumizi ya majumbani kutokana na vituo vya kuchotea maji
kupatikana umbali wa wastani usiozidi mita 400.

Utekelezaji wa afua za sekta ya huduma ya maji na usafi wa mazingira
umebainisha umuhimu wa Serikali kuendelea kutekeleza miradi ya maji na
usafi wa mazingira kupitia ujenzi wa mabwawa yanayohakikisha upatikanaji
wa maji wa uhakika. Aidha, matarajio ya mwenendo wa sekta ni kuandaa gridi
ya Taifa ya maji ili kuongeza uhakika wa upatikanaji wa huduma ya maji safi
na salama nchini.
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3.3.19 Sekta ya Ardhi na Maendeleo ya Makazi
Afua zifuatazo zimetekelezwa: uwekezaji katika upangaji, upimaji na utoaji wa
hatimiliki za ardhi; kuandaa mipango kabambe ya miji, visiwa na fukwe;
kuimarisha uwekezaji katika ujenzi wa nyumba za gharama nafuu; kuboresha
mfumo wa usimamizi wa taarifa za ardhi; kuwianisha mifumo ya usimamizi wa
ardhi na mipango ya sekta nyingine; na kuhamasisha matumizi ya TEHAMA
katika upimaji wa ardhi na utoaji wa hatimiliki.

Hadi Mei 2026, utekelezaji wa afua umechangia: viwanja na mashamba
yaliyopimwa vilikuwa 3,985,683 ambapo jumla ya Hatimiliki (CROs) 1,323,411
na Hati za Hakimiliki za Kimila (CCROs) 1,352,437 zimetolewa kutokana na
kuimarika kwa mfumo wa ILMIS/e-Ardhi; uwiano wa vijiji vyenye mipango ya
matumizi bora ya ardhi umefikia asilimia 39.93; makazi yaliyopimwa na
kurasimishwa yalikuwa 2,925,726; leseni za makazi zilikuwa 29,733; eneo la
ardhi lililotengwa na kulindwa kwa matumizi ya umma limefikia ekari 875,360;
Mabaraza ya ardhi na nyumba ya wilaya yanayotoa huduma yamefikia 121;
na ujenzi wa nyumba za gharama nafuu kupitia Shirika la Nyumba la Taifa
ulifikia nyumba 228.

Kielelezo Na. 3.19: Ulinganifu wa Idadi ya Mali zilizorasimisha, Eneo la
Ardhi lililotengwa na Idadi ya Viwanja na Mashamba vilivyopimwa

Chanzo: Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
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Kielelezo Na. 3.20: Mwenendo wa eneo la ardhi yenye makazi yasiyo
rasmi, vijiji vyenye mipango ya matumizi bora ya ardhi na ardhi
iliyopimwa katika kipindi cha mwaka 2019/20 hadi mwaka 2025/26

Chanzo: Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua ni pamoja na:
kuongezeka kwa ardhi iliyopangwa na kupimwa kwa matumizi mbalimbali;
kuongezeka kwa uwazi na urahisi wa upatikanaji wa taarifa za ardhi;
kupungua kwa makazi holela na kuwezesha urahisi wa ufikiwaji wa huduma
za jamii na shughuli za uchumi; kuongezeka kwa makazi bora, salama na ya
gharama nafuu; kupungua kwa migogoro ya matumizi ya ardhi; na
kuongezeka kwa uwekezaji na thamani ya ardhi nchini.

Utekelezaji wa afua za Sekta ya ardhi na Maendeleo ya Makazi umebainisha
umuhimu wa: kuongeza kasi ya upangaji wa miji na vijiji, upimaji ardhi na
kuboresha makazi; kuwa na ramani za msingi zitakazotumika kwa matumizi
mbalimbali; kuboresha mifumo ya TEHAMA ya utunzaji wa taarifa za ardhi na
umilikishaji katika Ofisi za Ardhi za Mikoa 26 pamoja na Halmashauri 184
nchini na kuimarisha vyombo vya utatuzi wa migogoro ya ardhi.
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Aidha, matarajio ya mwenendo wa sekta ni: kuwa na miji ya kisasa
iliyopangwa na kupimwa, makazi bora na mipango ya matumizi ya ardhi
inayokidhi mahitaji ya huduma za kijamii, kuwepo kwa urahisi wa upatikanaji
na matumizi ya taarifa sahihi za ardhi na kupungua kwa migogoro ya ardhi.

3.3.20 Sekta ya Ustawi na Maendeleo ya Jamii

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango, sekta ya ustawi na maendeleo ya
jamii ililenga: kuwawezesha wanawake kiuchumi kupitia mikopo yenye riba
nafuu na majukwaa ya uwezeshaji wanawake kiuchumi; kuimarisha huduma
za haki jinai kwa watoto na kuendelea kuwajengea uwezo watoa huduma
walio kwenye mfumo wa haki jinai; kupunguza uwepo wa mila na desturi
kandamizi na zenye madhara; kuimarisha matunzo, ulinzi na usalama wa
mtoto; na kupunguza matumizi yasiyo sahihi ya teknolojia ikiwemo mitandao
yanayosababisha ongezeko la mmomonyoko wa maadili katika jamii.

Utekelezaji wa afua umechangia: idadi ya vituo vya kulelea watoto wadogo
mchana vilivyosajiliwa vilikuwa 4,916 Machi, 2026; kuwezesha upatikanaji wa
Bima za Afya kwa Wazee 229 (Wanaume 139 na Wanawake 90)
wanaohudumiwa katika Makazi 13 ya Serikali; kuwatambua na kuwasajili
wafanyabiashara wadogo 138,438 (Me 55,612 na Ke 82,826) Machi, 2026.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua ni pamoja na:
kuongezeka kwa muda kwa wanawake kujishughulisha na shughuli za
uzalishaji mali; upatikanaji wa huduma za afya kwa wazee na wasiojiweza; na
upatikanaji wa ajira na mitaji kwa wafanyabiashara wadogo ambapo
wafanyabiashara 6,735 (Me 3,236 na Ke 3,499) wamenufaika na mikopo hadi
Machi, 2026.

Utekelezaji wa afua za ustawi na maendeleo ya jamii umebainisha kuwa idadi
ya watoto wanaolelewa baada ya mapatano umeongezeka ikimaanisha
watoto kupata huduma za malezi pindi migogoro ya kifamilia inapotokea.
Aidha, matarajio ya mwenendo wa sekta ni kuendelea kuimarisha malezi
katika ngazi ya familia ili kuwa na jamii inayozingatia misingi ya usawa;
kuhamasisha wananchi kuwa kitovu cha maendeleo na kutokomeza mila na
desturi hasi ili kuwa na jamii yenye maadili; kutambua, kusajili na kuwezesha
makundi maalum; pamoja na kusimamia mashirika yasiyo ya kiserikali ili kuwa
na maendeleo endelevu kwa vizazi vya sasa na vijavyo.
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3.3.21 Kuendeleza Ujuzi
Mpango ulilenga kuimarisha huduma za kinga ya jamii, kuongeza ushiriki wa
vijana na watu wenye ulemavu katika shughuli za jamii na kiuchumi,
kuhamasisha ukuaji wa fursa za ajira na kazi za staha kwa vijana na kukuza
ujuzi wa nguvukazi iliyopo kwenye soko la ajira. Sekta ya kazi, vijana, ajira na
wenye ulemavu ililenga: kuhamasisha uzalishaji wa fursa za ajira na kazi za
staha;

kuratibu utekelezaji wa mpango wa kitaifa wa kuendeleza ujuzi kwa vijana
walio nje ya mfumo rasmi wa elimu; kuongeza wigo wa huduma za kinga ya
jamii katika sekta rasmi na isiyo rasmi; kukuza uwezeshaji wa kiuchumi kwa
vijana kupitia mikopo rafiki na mafunzo ya ujasiriamali; na kukuza ujumuishaji
na uwezeshaji wa kiuchumi kwa watu wenye ulemavu.

Utekelezaji wa afua umechangia: idadi ya ajira zilizozalishwa zilikuwa 981,000
mwaka 2024/25; wigo wa kinga ya jamii kufikia asilimia 28 mwaka 2025/26;
watu waliopata mafunzo ya ujuzi ilifikia 167,297 mwaka 2025/26; na
kuanzishwa kwa mfuko wa kutoa ruzuku kwa vyama vya watu wenye
ulemavu.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua ni pamoja na:
kuongezeka kwa nguvu kazi inayotakiwa kwenye soko la ajira; kuongezeka
kwa ushiriki wa watu wenye ulemavu katika shughuli za kijamii na kiuchumi;
na kuimarika kwa huduma za malezi, afya ya uzazi, ushauri nasaha na
uwezeshaji wa kiuchumi kwa vijana.

Aidha, Serikali itaendelea kutekeleza na kuongeza wigo wa programu ya
kitaifa ya kuendeleza ujuzi kwa nguvu kazi ya Taifa kulingana na mahitaji ya
soko; kufanya utafiti wa kina wa rasilimali watu; kuongeza wigo wa huduma
za kinga ya jamii; kuboresha mfumo wa kielektroniki wa utoaji wa vibali vya
ajira kwa wageni; na kuendelea kuwawezesha kijamii na kiuchumi vijana na
watu wenye ulemavu.
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3.3.22 Maendeleo ya Vijana
Utekelezaji wa mpango ulilenga kuongeza ushiriki wa vijana katika shughuli
za kijamii, kiuchumi na kuhamasisha ukuaji wa fursa za mitaji kwa vijana. Hii
ilijumuisha kukuza uwezeshaji wa kiuchumi kwa vijana kupitia mikopo rafiki na
mafunzo ya ujasiriamali.

Katika mwaka 2025/26, utekelezaji wa afua hizi umewezesha utoaji wa elimu
kwa vijana 15,753 kuhusu elimu ya afya ya akili; ujasiriamali; usimamizi wa
biashara; utunzaji wa hesabu; na elimu ya mikopo. Aidha, vijana hao pia
walipata elimu kuhusu fursa zilizopo katika Benki ya Maendeleo ya Kilimo na
Mamlaka ya Mapato Tanzania – TRA. Vilevile, vijana walipata elimu kutoka
PPRA kuhusu takwa la Sheria ya Ununuzi wa Umma inayoelekeza kutengwa
kwa asilimia 30 ya zabuni za Umma kwa ajili ya makundi maalum ambapo
kati ya hizo asilimia 10 ni kwa ajili ya vijana. Kupitia elimu hiyo, vijana
waliweza kujisajili katika mfumo wa Kielektroniki wa manunuzi ya Serikali
(NeST) ambapo vikundi 299 vya vijana vyenye jumla ya vijana 2,226
vimenufaika kwa kupata zabuni zenye thamani ya shilingi bilioni 13.2.

Kwa upande mwingine, Serikali imetoa mikopo ya vifaa yenye thamani ya
shilingi 824,463,770 kwa Vijana 126 katika mikoa ya Mwanza (39); Mtwara
(40); Mbeya (22); Rukwa (10) na Arusha (15) kupitia Mfuko wa Maendeleo ya
Vijana ili kuwawezesha kujiajiri na kuajiri wengine. Vilevile, vikundi 5,199 vya
vijana vilinufaika na mikopo yenye thamani ya takribani shilingi bilioni 52.168.
Kupitia mikopo hii, vijana wameweza kupata mitaji ya kuanzisha na
kuendeleza shughuli zao za kiuchumi, kukuza biashara, kuongeza ajira, na
kuinua hali za maisha.

Kupitia Programu ya kukuza ujuzi, jumla ya vijana 5,746 katika vyuo na taasisi
za mafunzo 46 wamepewa mafunzo ya kukuza ujuzi kwa njia ya uanagenzi.
Vilevile, mafunzo ya uzoefu wa kazi kwa njia ya utarajali kwa vijana 2,500 na
mafunzo maalum ya kushindania fursa za ajira ndani na nje ya nchi kwa
vijana 7,826 yametolewa.

Aidha, katika kuhakikisha masuala ya vijana yanasimamiwa kikamililifu,
Serikali itaendelea kutekeleza programu mbalimbali za maendeleo ya vijana
ikiwemo kuanzisha Majukwaa ya Vijana, kuunda Mifumo ya kidigiti ya utoaji
na upatikanaji wa taarifa za fursa kwa vijana, kusimamia ustawi na maongozi
kwa vijana, kusimamia elimu ya uraia na uzalendo kwa vijana, kukarabati
vituo 3 kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa vijana pamoja na kuimarisha mfuko wa
Maendeleo ya Vijana.
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3.3.23 Utawala Bora na Utawala wa Sheria
Utawala bora na utawala wa sheria unahusisha utekelezaji wa programu na
mikakati ifuatayo: programu ya maboresho katika utumishi wa umma; mkakati
wa kitaifa dhidi ya rushwa na mpango wa utekelezaji ambapo awamu ya tatu
imekamilika na kuzinduliwa kwa awamu ya nne; programu ya maboresho ya
Mahakama; usalama wa raia na mali zao; uendelezaji wa nyumba za
viongozi; na uendelezaji wa mji wa Serikali Dodoma.

i. Utumishi na Utawala Bora
Mpango ulilenga kuboresha miundombinu mbalimbali ikijumuisha
miundombinu ya kuimarisha utawala bora kwa kufanya maboresho katika
utumishi wa umma kwa lengo la kuongeza ufanisi na tija katika utoaji wa
huduma.

Utekelezaji wa afua umechangia: kutoa mafunzo ya maadili ya utendaji katika
utumishi wa umma kwa watumishi 69,047 kufikia Desemba 2025
ikilinganishwa na watumishi 46,500 mwaka 2024/25; kutumia Mfumo wa e-
Mrejesho kwa taasisi 450 Desemba 2025 ikilinganishwa na taasisi 408
mwaka 2024/25; na taasisi 571 kutumia mfumo wa usimamizi wa utendaji kazi
katika utumishi wa umma (e-Utendaji) hadi Desemba 2025.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana utekelezaji wa afua ni pamoja na:
kuongezeka kwa ari ya watumishi wa umma kutoa huduma bora; kuimarika
kwa uwezo wa Taasisi za Umma kutoa huduma bora na zenye tija; na
kupungua kwa malalamiko yatokanayo na masuala ya utawala bora.
Utekelezaji wa afua za kiutumishi na utawala bora umebainisha kuwa kuna
umuhimu wa kuendelea kujengea uwezo watumishi wa Umma pamoja na
kuimarisha mifumo ya kielektroniki.

Aidha, matarajio ya mwenendo wa sekta ni: Uwepo wa nafasi ya kuendesha
mafunzo ya kujenga uwezo wa watumishi; kutumia teknolojia za kidigitali
kuongeza ufanisi, pamoja na ushirikiano wa wadau wa kitaifa na kimataifa
zimekuwa ni fursa kubwa katika kuhakikisha uwajibikaji katika utumishi wa
umma unaoimarisha utoaji huduma kwa wananchi; uimarishaji wa
miundombinu ya kisasa ya kuharakisha mageuzi ya utumishi wa umma;
kuwekeza katika mafunzo ya mara kwa mara kwa watumishi ili kuongeza
ujuzi hususan katika teknolojia; kupunguza urasimu kwa kutumia mifumo ya
kidigitali; kuimarisha uwazi na uwajibikaji kupitia mifumo ya ufuatiliaji na
tathmini; kushirikisha wadau kwa karibu;
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kuhamasisha nidhamu ya kazi Serikalini ni hatua muhimu zitakazosaidia
utoaji wa huduma bora na kwa ufanisi; kuweka mikakati itakayoongeza
uwajibikaji wa Watumishi na Taasisi za Umma katika utoaji wa huduma ili
kuongeza ufanisi na tija katika utoaji huduma; kuondoa mwingiliano wa
majukumu na kuongeza ufanisi kwa kufanya mapitio ya kimuundo na
mgawanyo wa majukumu katika Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za
Serikali, Mashirika na Taasisi za Umma; pamoja na kuendelea kuboresha
mifumo ya uwajibikaji ikiwemo mfumo wa utoaji mrejesho (e-Mrejesho) na
Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji kazi katika Utumishi wa Umma (e-Utendaji)
ili kuboresha utendaji kazi katika utumishi wa umma.

ii. Utawala wa Sheria
Mpango ulilenga kuboresha mifumo ya utoaji na upatikanaji haki kwa:
kuboresha mifumo na miundombinu ya mahakama pamoja na majengo
jumuishi ya utoaji haki; kuhamasisha matumizi ya TEHAMA katika utoaji na
upatikanaji haki; kuimarisha huduma za usajili wa vizazi na vifo na kuimarisha
mifumo ya utunzaji wa taarifa na kumbukumbu za mahakama; na kuimarisha
upatikanaji haki kwa Wananchi.

Utekelezaji wa afua umechangia: ujenzi Vituo Jumuishi vya Upatikanaji Haki
(Integrated Justice Centres – IJCs) 9 unaendelea katika mwaka 2025/26;
kuendelea na ujenzi wa majengo ya mahakama ya mwanzo 71 katika mwaka
2025/2026; raia wanaoishi katika mikoa yenye Mahakama Kuu inayofanya
kazi imefikia asilimia 83 mwaka 2025/2026. Sheria kuu zilizotafsiriwa kwa
lugha ya Kiswahili zilikuwa sheria 433 Desemba 2025 na kufanya jumla ya
sheria zote kuwa 446 ikiwemo sheria 13 zilizotungwa katika lugha ya
Kiswahili. Idadi ya wananchi waliofikiwa na kupatiwa huduma za msaada wa
kisheria ilikuwa 7,462,387 wakiwemo wanaume 3,611,286 na wanawake
3,851,101 hadi kufika Machi 2026.

Mafanikio mengine yaliyopatikana ni pamoja na: Mashirika yanayotoa
huduma za msaada wa kisheria yamefikia 377 mwaka 2025/2026;
uanzishwaji wa Madawati ya Msaada wa Kisheria katika Mamlaka 184 za
Serikali za Mitaa; kutunga na kufanya marekebisho kwa Sheria Kuu 57 na
Sheria Ndogo 4,087; mrundikano wa mashauri yenye umri mrefu
Mahakamani ni 3,675 sawa na asilimia 9.5 ya mashauri yote yaliyobaki
Mahakamani na hivyo kuifanya Tanzania kuwa miongoni mwa nchi chache
Barani Afrika zenye mrundikano mdogo wa mashauri Mahakamani; Ofisi za
Mashtaka za Wilaya zimefikia 118 hadi kufikia Machi 2026. Vilevile, kupungua
kwa muda na gharama wanazotumia wananchi kupata huduma za mahakama
na msaada wa kisheria; kurahishwa kwa upatikanaji wa huduma za usajili wa
Vizazi, Vifo, Ndoa, Talaka na Bodi za Wadhamini kidijitali kupitia eRITA.
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iii. Amani, Utulivu na Usalama
Mpango ulilenga kuimarisha usalama wa raia na mali zao nchini kwa
kupunguza kiwango cha uhalifu; kuongeza utambuzi na usajili wa raia; na
kupunguza kiwango cha ajali barabarani.

Katika kipindi cha Julai 2025 hadi Aprili 2026, utekelezaji wa afua
umefanikisha kusajili na kutambua watu 1,145,334 wenye umri wa miaka 18
na kuendelea ikilinganishwa na watu 844,994 waliosajiliwa na kutambuliwa
katika kipindi kama hicho mwaka 2024/25, hivyo kufanya jumla ya watu
waliosajiliwa na kutambuliwa kuwa 27,186,421; kiwango cha uhalifu nchini
kimefikia asilimia 3.2 mwaka 2024/25; na kuendelea kuimarisha miundombinu
ya uangalizi wa usalama barabarani ambapo Mradi wa Smart Traffic
Management Monitoring and Surveillance wenye lengo la kuboresha mifumo
ya usalama kwa kutumia teknolojia ya kamera za kisasa imepangwa kuanza
kutekelezwa kwa kupita Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (PPP).
Hatua iliyofikiwa ni kuandaliwa kwa mikataba baada ya kupatikana kwa Mbia
Kampuni ya ROM Solution Limited.

Kielelezo Na. 3.21: Idadi ya watu waliosajiliwa na kutambuliwa na NIDA

Chanzo: Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua ni pamoja na:
kuimarika kwa hali ya amani, utulivu na usalama kutokana na kudhibitiwa
kwa vitendo vya uhalifu; kurahisishwa kwa udhibiti wa uhalifu, utambuzi wa
wahalifu, na kupungua kwa matumizi ya vitambulisho feki; na kuongezeka
kwa ushiriki wa jamii katika shughuli za usalama.
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iv. Uendelezaji wa Mji wa Serikali Dodoma
Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa
Miaka Mitano, Serikali imeendelea kukamilisha Awamu ya Pili ya ujenzi wa
mji wa Serikali Mtumba. Utekelezaji wa afua iliyowekwa umechangia: Jumla
ya Wizara 15 kati ya 25 zimehamia katika majengo ya kudumu na wastani wa
ujenzi katika mji wa Serikali ni asilimia 94 kufikia Machi, 2026. Mafanikio
yaliyopatikana kutokana utekelezaji wa afua ni pamoja na huduma za Serikali
kupatikana katika eneo moja hivyo kuongeza ufanisi katika kuwahudumia
wananchi. Aidha, Serikali inatarajia kukamilisha ujenzi wa majengo yaliyobaki
na kuweka miundombinu katika eneo hilo.

v. Kukabiliana na Maafa
Serikali imeendelea kuimarisha utoaji wa huduma za kukabiliana na maafa
kwa kuendelea na ujenzi wa Kituo cha usimamizi wa Maafa kwa Awamu ya
pili katika eneo la Nzuguni B jijini Dodoma ambapo utekelezaji umefikia
asilimia 70. Mafanikio yatakayopatikana ni kuboreshwa kwa mazingira ya
utoaji huduma katika kituo cha taifa cha menejimenti ya maafa pamoja na
kuwezesha kutolewa kwa taarifa za tahadhari za mapema ambazo zitasaidia
kupunguza athari zitokanazo na maafa.

3.4 Changamoto, Hatua za Kuboresha katika Utekelezaji wa Miradi
Utekelezaji wa mpango umechangia katika kuharakisha mabadiliko ya
kiuchumi na kijamii nchini. Aidha, licha ya mafanikio yaliyopatikana,utekelezaji
wa miradi unakabiliwa na changamoto mbalimbali ambazo zimeathiri ufanisi
katika utekelezaji wa miradi hiyo. Jedwali Na. 3.2. linaelezea changamoto za
utekelezaji wa mpango pamoja na hatua za kuboresha.
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Jedwali Na. 3.2:
Changamoto, Hatua za Kuboresha katika Utekelezaji wa Miradi
No. Changamoto Hatua za Kuboresha

1. Kutolipwa kwa wakati kwa madai ya
makandarasi kunakotokana na
upungufu wa rasilimali fedha.

Kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya
ndani na kuweka vipaumbele katika
utekelezaji wa programu na miradi

2. Kuongezeka kwa gharama za
utekelezaji wa miradi kunakotokana
na kutohusishwa kwa Wadau muhimu
wakati wa maandalizi na utekelezaji;

Kuimarisha ushiriki wa wadau muhimu
na usimamizi wa miradi kupitia
matumizi ya mifumo ya TEHAMA,
ikiwemo kuimarisha mfumo wa NPMIS

3. Athari za mabadiliko ya tabianchi
ikiwemo ukame na mvua
zisizotabirika zilizoathiri sekta za
uzalishaji;

Kuweka mikakati ya kukabiliana na
athari za mabadiliko ya tabianchi,
ikiwemo kuhimiza uhifadhi wa
mazingira

4. Kutofanyika kwa wakati sahihi
umilikishaji wa ardhi na fidia katika
maeneo ya utekelezaji wa miradi
na hivyo kuchelewesha kuanza

Kuharakisha michakato ya fidia na
umilikishaji wa ardhi kwa miradi ya
maendeleo

5. Uratibu usioridhisha kati ya Wizara
mama na taasisi zilizo chini yake
katika utekelezaji wa miradi

Kuimarisha uratibu kati ya wizara
mama na taasisi zilizo chini yake
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SURA YA NNE

VIPAUMBELE KWA
MWAKA 2026/27

4.1 Utangulizi
Vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Taifa kwa Mwaka 2026/27 ni vya
kwanza katika utekelezaji wa Dira 2050 yenye dhima ya kuifanya Tanzania
kuwa Taifa Jumuishi Lenye Ustawi, Haki na Linalojitegemea lililojengwa
katika misingi ya demokrasia, haki na uhuru, utu, amani na umoja, umiliki
kamili wa utajiri na rasilimali asilia pamoja na uhifadhi na uendelezaji chanya
wa utamaduni na maadili ya taifa.

Aidha, katika kuifikia ndoto ya Tanzania katika kipindi cha miaka 25 ijayo,
vipaumbele vya mpngo vinajenga msingi wa utekelezaji wa malengo makuu
ya Dira 2050 ambayo ni: Tanzania kuwa nchi yenye uchumi wa kipato cha
kati ngazi ya juu, ulio mseto, himilivu, jumuishi na shindani; maisha bora na
ustawi kwa wote; Taifa linalohifadhi na kutumia rasilimali za asili kwa ufanisi,
uendelevu na tija, na linalostahimili mabadiliko ya tabianchi; na Jamii yenye
umahiri na ujuzi wa kutumia teknolojia za kidijitali katika kuchochea ubunifu
na kuongeza ushindani wake kimataifa.

Katika kuyatekeleza malengo makuu ya Dira 2050, vipaumbele vya Mpango
wa Maendeleo wa Taifa kwa Mwaka 2026/27 vimeandaliwa kwa kutohoa
maeneo ya vipaumbele, malengo, shabaha, afua na viashiria muhimu vya
utendaji vilivyoainishwa katika Mpango wa Nne wa Maendeleo wa Taifa wa
Miaka Mitano 2026/27 – 2030/31 wenye dhima ya “Mageuzi kwa ajili ya
Ukuaji Jumuishi wa Uchumi na Uzalishaji Ajira” ambao ni wa kwanza
katika utekelezaji wa Mpango Elekezi wa Maendeleo wa Muda Mrefu 2026/27
– 2050/51.

4.2 Maeneo ya Kipaumbele ya Mpango
Vipaumbele vya Mpango kwa Mwaka 2026/27 vimeandaliwa kwa kuzingatia
maeneo yafuatayo: (i) utawala, amani, usalama na utulivu; na (ii) uchumi
imara, jumuishi na shindani unaotekelezwa kwa sekta tisa (9) za kimageuzi;
(iii) uwezo wa watu na maendeleo ya kijamii; (iv) uhifadhi wa mazingira na
ustahimilivu wa mabadiliko ya tabianchi; na (v) sekta tano (5) za vichocheo
vya kimageuzi.



TUME YA TAIFA YA MIPANGO

80 MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2026/27

Vipaumbele hivi vitatekelezwa kupitia programu za kielelezo za kitaifa saba (7)
na zinazotekelezwa kupitia miradi shikizi (anchor projects) 38 kwa mwaka
2026/27. Aidha, utekelezaji wa Mpango utajielekeza katika kuhakikisha
uendelevu wa utekelezaji wa miradi ya kielelezo na afua za maendeleo
ambazo hazikukamilika katika kipindi cha utekelezaji wa Dira 2025.

4.2.1 Utawala, Amani, Usalama na Utulivu
Eneo hili limetoa kipaumbele katika eneo la uimarishaji wa utawala bora,
demokrasia, ulinzi na utulivu. Msisitizo umewekwa katika kuendeleza utawala
bora, kuheshimu na kusimamia utawala wa sheria, pamoja na kudumisha
amani, utulivu na usalama kwa wananchi wote. Mikakati, shabaha, afua,
viashiria muhimu vya upimaji wa utendaji, miradi na programu za maendeleo
katika eneo hili ni kama ifuatavyo:

i. Utawala Bora
Sekta ya Utawala Bora itaendelea kuboresha utumishi wa umma kwa
kuimarisha mifumo na miundombinu itakayosaidia taasisi za umma kuwa
imara, zenye ufanisi na zinazowajibika ili kuongeza ufanisi na tija katika utoaji
wa huduma. Maboresho haya yatajumuisha kuimarisha taratibu za kiutendaji,
kusasisha kanuni na miongozo ya kazi, pamoja na kuboresha mifumo ya
TEHAMA ili kurahisisha utoaji wa huduma na kupunguza urasimu usio wa
lazima. Aidha, sekta itaongeza juhudi katika kujenga uwezo wa watumishi
kupitia mafunzo endelevu, tathmini za utendaji kazi kwa kuzingatia viwango
vya kupimika (performance standards), na kuimarisha maadili ya kazi kwa
kuzingatia misingi ya uadilifu na nidhamu. Hatua hizi zitalenga kuongeza tija,
kuimarisha uwajibikaji binafsi wa watumishi na wa taasisi, pamoja na kuondoa
mianya ya rushwa na matumizi mabaya ya rasilimali za umma.

Utekelezaji wa malengo haya utafanyika kupitia miradi ya maendeleo
utakaopelekea kuondoa muingiliano wa majukumu na kuongeza ufanisi
kwenye taasisi za umma; kurahisisha ushughulikiaji wa malalamiko ya
wananchi kuhusu masuala ya utawala bora; kuongeza ujuzi kwa watumishi
wa umma utakaoboresha utoaji wa huduma kwa wananchi; kuwa na Sera,
Sheria, taratibu na miongozo ya usimamizi wa rasilimaliwatu na ajira katika
utumishi wa umma inayoendana na wakati wa sasa; kuboresha utendaji kazi
wa watumishi na taasisi za umma; kuongezeka kwa kiwango cha maadili
katika utumishi wa umma; kuongezeka kwa uwazi katika ajira na upandishwaji
vyeo; na kuwa na viongozi waandamizi na viongozi wapya wenye maadili ya
uongozi. Viashiria na shabaha za sekta kwa mwaka 2026/27 zimeainishwa
katika Jedwali Na. 4.1 na orodha ya miradi itakayotekelezwa kulingana na
vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho Na. 1.
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Jedwali Na. 4.1: Viashiria na Shabaha katika Eneo la Utawala Bora
Na.

Kiashiria Mwaka wa Kizio
(2024/25)

Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Idadi ya taasisi za Umma
zilizofanyiwa ufuatiliaji wa matumizi
ya Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji
Kazi katika Utumishi wa Umma (e-
Utendaji).

571 571 571

2. Idadi ya taasisi za umma
zilizofundishwa matumizi ya Mfumo
wa e-Mrejesho (ili kuongeza
uwajibikaji na mapambano dhidi ya
rushwa katika utumishi wa umma na
nchi kwa ujumla).

100 100 570

3. Idadi ya watumishi wa umma
waliopatiwa mafunzo ya maadili ya
utendaji katika Utumishi wa Umma.

69,047 84,047 144,047

Chanzo: Ofisi Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora

ii. Utawala wa Sheria
Serikali itaendelea kuimarisha utawala bora na utawala wa sheria kwa
kutekeleza miradi mbalimbali inayolenga kuimairisha utoaji wa huduma kwa
wananchi. Miradi hiyo itahusisha Awamu ya Pili ya uendelezaji wa Mji wa
Serikali Mtumba – Dodoma, Kuimarisha uwezo wa nchi wa kuzuia, kujiandaa,
kukabiliana na kurejesha hali pindi maafa yanapotokea kwa kuendelea na
ujenzi wa Kituo cha Usimamizi wa Maafa eneo la Nzuguni B – Dodoma na
utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Maafa ya Mwaka 2004 Toleo la
2025, kuimarisha huduma za uchapishaji wa Nyaraka za Serikali kwa
kukamilisha Kiwanda cha Kisasa cha Uchapishaji wa Nyaraka za Serikali
eneo la Kisasa – Dodoma, Kuimarisha udhibiti na mapambano dhidi ya dawa
za kulevya kwa kuendelea na utekelezaji wa Sera ya Kudhibiti na Kupambana
na Dawa za Kulevya ya Mwaka 2024 pamoja na ujenzi wa Kituo cha
Utengamao (Rehabilitation Center) Itega – Dodoma.

Utekelezaji wa miradi na vipaumbele hivi katika sekta utakuwa na matokeo
chanya katika kuimarisha utawala bora na utoaji wa huduma kwa wananchi.
Aidha, matokeo mengine ni kuimarika kwa uwezo wa nchi katika kuzuia,
kujiandaa, kukabiliana na kurejesha hali pindi maafa yanapotokea nchini,
kuongeza ufanisi katika udhibiti na mapambano dhidi ya dawa za kulevya na
kukaribia dira ya kutokuwa na jamii inayojihusisha na biashara na matumizi ya
dawa za kulevya, na kuimarika kwa ulinzi na usalama wa nyaraka za Serikali.
Orodha ya miradi itakayotekelezwa imeoneshwa katika Kiambatisho Na. 1.
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Sekta ya sheria itaendelea kutekeleza miradi ya kipaumble inayolenga
Kuimarishwa kwa uwazi, uwajibikaji, maadili na demokrasia, amani na utulivu
kwa ajili ya ushiriki wa ufanisi na usawa wa wanajamii wote katika maendeleo
ya taifa. Kuimarishwa kwa uadilifu na uaminifu wa taasisi zinazosimamia
mahusiano na mausala ya wananchi.

Utekelezaji wa malengo haya utakaofanyika kupitia miradi ya maendeleo
utapelekea kuongezeka kwa Kiwango cha Fahirisi ya Ushiriki wa Wananchi
na Uwajibikaji (Voice and Accountability Index), Kuimarisha fahirisi ya
kiashiria cha Rushwa (Corruption Perception Index), kiwango cha utulivu wa
kisiasa, amani na usalama, Kuimarika kwa fahirisi ya utawala wa sheria (Rule
of Law Index), Kuimarika kwa fahirisi ya kiwango cha uaminifu wa umma.
Viashiria na shabaha za sekta kwa mwaka 2026/27 zimeainishwa katika
Jedwali Na. 4.2.
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Jedwali Na. 4.2: Viashiria na Shabaha katika eneo la Utawala Sheria

Na. Kiashiria Mwaka wa
Kizio

Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Fahirisi ya Utulivu wa kisiasa,
Kutokuwepo kwa Vurugu na Ugaidi. - 0.05 (2023) -0.02 0.1

2. Fahirisi ya Utawala wa Sheria katika
Nchi Zenye Kipato cha Chini hadi
Kati.

15/37 (2024) 13 Top 10

3. Fahirisi ya Kiashiria cha Rushwa
Upangaji wa Nchi za Jumuiya ya
Afrika Mashariki (Nchi Yenye Rushwa
kiwango cha Chini Zaidi)

2nd (2024) 1.8 1st

Chanzo: Wizara ya Katiba na Sheria

iii. Amani, Utulivu na Usalama
Sekta ya Amani, Utulivu na Usalama itaendelea kutekeleza miradi ya
kipaumbele kwa lengo la kuimarisha usalama wa raia na mali zao kwa
kupunguza kiwango cha uhalifu, kuongeza utambuzi na usajili wa raia kupitia
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), na kupunguza ajali za barabarani.

Katika kufanikisha hilo, Serikali inaendelea kutekeleza programu na miradi
sita ya kimkakati ili kuboresha utendakazi wa vyombo vya usalama na
kudumisha amani, utulivu na usalama nchini, ikiwa ni sehemu ya utekelezaji
wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.

Aidha, Serikali imeimarisha usimamizi wa kampuni binafsi za ulinzi ili
kuongeza uwajibikaji, kuimarisha usalama wa raia na mali zao, na kuwezesha
mazingira bora ya utekelezaji wa shughuli za uchumi na maendeleo. Viashiria
na shabaha za sekta kwa mwaka 2026/27 zimeainishwa katika Jedwali Na.
4.3, huku orodha ya miradi ya kipaumbele ikiwa katika Kiambatisho Na. 1.



TUME YA TAIFA YA MIPANGO

84 MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2026/27

Jedwali Na. 4.3:
Viashiria na Shabaha katika Eneo la Amani, Utulivu na Salama
No.

Kiashiria Mwaka wa Kizio Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Kupungua kwa kiwango cha ajali
za barabara (Asilimia)

35.0 (2023/24) 36 40.00

2. Asilimia ya ongezeko la wigo wa
hifadhi ya jamii

28.4 (2023/24) 31.24 42.60%

3. Wastani wa alama ya Farihisi ya
kiwango cha uhalifu 53.2 (2025) 52.12 47.8

4. Kiwango cha matukio ya ukatili
wa kijinsia 38.9 (2022) 35.12 ≤20

5. Ukatili dhidi ya watoto (VAC) –
Wasichana: Unyanyasaji wa
kingono (asilimia)

11 (2024) 9.9 ≤5.50

6. Ukatili dhidi ya watoto (VAC) –
Wasichana: Unyanyasaji wa
kihisia (asilimia)

22 (2024) 20.24 ≤13.20

7. Ukatili dhidi ya watoto (VAC) –
Wavulana: Unyanyasaji wa
kingono (asilimia)

5 (2024) 4.54 ≤2.69

8. Kiwango cha uhalifu (asilimia) 5.2 6 35

9. Idadi ya kampeni za amani
zilizofanyika 50 60 150

10. Kiwango cha ushiriki wa jamii
katika shughuli za usalama (%)

30 35 80

11. Idadi ya ajira zilizozalishwa katika
miradi ya maendeleo

23,000 24,000 33,000

12. Mchango katika ajira (%) 14.7 15.7 18.8

13. Kiwango cha kupungua kwa ajali
za barabarani (%) 30.50 35.8 60

14. Idadi ya askari waliopatiwa
makazi bora

11,824 15,000 20,688

15. Kiwango cha matukio ya hatari
yaliyotambuliwa na kuripotiwa na
jamii (%)

75 80 98

Chanzo: Wizara ya Mambo ya Ndani
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4.2.2 Uchumi Imara, Jumuishi na Shindani
Kwa mwaka 2026/27 mikakati, shabaha, afua, viashiria muhimu vya upimaji
wa utendaji, miradi na programu za maendeleo zitajikita katika kuimarisha
maeneo manne (4) ambayo ni: Uchumi Jumla tulivu na unaotabirika; Sera za
bajeti endelevu; sekta ya nje iliyohimilivu na mseto; na na sekta muhimu za
mageuzi. Aidha, miradi na programu za maendeleo zitakazotekelezwa katika
eneo hili imelenga kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji; kuimarisha
na kuendeleza ushirikiano na nchi mbalimbali na mashirika ya kimataifa ili
kukuza fursa za kidiplomasia na kiuchumi:

4.2.2.1 Uchumi Jumla Tulivu na Unaotabirika
Katika eneo hili miradi na programu zitakazotekelezwa zitajielekeza katika
kuhakisha viashiria vilivyoainishwa katika Jedwali Na. 4.4 vinafikiwa.
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Jedwali Na. 4.4:
Viashiria Muhimu vya Uchumi Jumla Tulivu na Unaotabirika
Na. Kiashiria Mwaka wa Kizio Shabaha

(2026/27)
Shabaha
(2030/31)

1. Pato ghafi la taifa la sasa (Bilioni) 81.537 (2024) 88.84 118.052

2. Ukuaji Halisi wa Pato laTaifa (asilimia) 5.5.% (2024) 6.3% 10.5%

3. Pato la Taifa kwa kila mtu (dola za
Marekani)

1,343.91 (2024) 1,346.70 1,638

4. Uwiano wa Deni la Taifa kwa Pato la
Taifa (unaopimwa dhidi ya malengo ya
DSA).

48.9% (2025) 50.12 <55%

5. Mfumuko wa Bei wa Walaji (Wastani
wa Kipindi)

3.1% (2024) 3% - 5% 3%–5%

6. Mikopo kwa Sekta Binafsi(Ukua kila
mwaka)

15.9% (2024) 17.20 22.4%

7. Mikopo ya ndani kwa sekta binafsi
(Hisa katika Pato la Taifa)

16.3% (2025) 18.04 25%

8. Kiwango cha Mfumuko wa Bei wa
Taifa wa Mwaka (mwisho wa kipindi)

3.1% (2024) 3% - 5% 3%–5%

9. Kiwango cha mfumuko wa bei za
msingi kwa mwaka

3.4% (2024) 3% - 5% 3%–5%

10.
Mikopo Chechefu (Hisa katika Mikopo
Ghafi)

3.3% (2024) <5% <5%

11.
Ujumuishi wa Kifedha (Watu Wazima) 76% (2023) 74.65% 90%

12.
Watu wazima wenye akaunti za
miamala

72% (2023) 74.60% 85%%

13. Watu wazima wanaotumia malipo ya
kidijitali

13% (2023) 18.40% 40%

Chanzo: Mpango wa Nne wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
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4.2.2.2 Sera za Bajeti Endelevu
Katika eneo hili miradi na programu zitakazotekelezwa zitajielekeza katika
kuhakisha viashiria vilivyoainishwa katika Jedwali Na. 4.5 vinafikiwa.

Jedwali Na. 4.5:
Viashiria muhimu vya Sera endelevu za Kibajeti

Na. Kiashiria Mwaka wa
Kizio

Shabaha
(2030/31)

1. Uwiano wa Mapato ya Ndani kwa Pato la Taifa 14.9%
(2024/25)

20.0%

2. Uwiano wa Mapato ya Kodi kwa Pato la Taifa 13.3%
(2024/25)

18.0%

3. Uwiano wa Mapato Yasiyo ya Kodi kwa Pato la
Taifa

2.7% (2024/25) 5.0%

4. Uwiano wa Deni la Taifa kwa Pato la Taifa
(ukilinganishwa na malengo ya Tathmini ya
Uimilivu wa Deni - DSA)

47.0%
(2024/25)

<50.0%

5. Thamani ya Sasa ya Deni la Taifa kwa Pato la
Taifa

40.3 (2024/25) 19.6

6. Thamani ya Sasa ya Huduma ya Deni la Taifa
kwa Mapato ya Ndani

44.3 (2023/24) 15

7. Thamani ya Sasa ya Deni la Nje la Taifa kwa
Mauzo ya Nje

123.8
(2024/25)

100.3

8. Nakisi ya Bajeti (Asilimia ya Pato la Taifa) -3.1% (2024) -2.8%

9. Matumizi ya Maendeleo (Asilimia ya Bajeti Kuu) 31% (2024/25) 35%–40%

10. Uwiano wa Malipo ya Riba kwa Mapato ya Jumla
(Kila Mwaka)

11% (2023) ≤8%

11. Mahitaji Ghafi ya Ugharamiaji (Asilimia ya Pato la
Taifa)

35% (2024) 35%

12. Wastani wa Muda wa Kuiva kwa Deni (Miaka) 9 years (2023) 12 years

13. Gawio Halisi kutoka Mashirika ya Umma
(Asilimia ya Pato la Taifa)

<0.2% (2023) 0.5–1%

14. Dhamana za Serikali (Asilimia ya Pato la Taifa) 2.8% (2023) ≤3%

Chanzo: Mpango wa Nne wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
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4.2.2.3 Sekta ya Nje Iliyohimilivu na Mseto
Katika eneo hili miradi na programu zitakazotekelezwa zitajielekeza katika
kuhakisha viashiria vilivyoainishwa katika Jedwali Na. 4.6 vinafikiwa.

Jedwali Na. 4.6:
Viashiria muhimu vya Sekta ya Nje Iliyohimilivu na Mseto
Na. Kiashiria Mwaka wa

Kizio
Shabaha
(2030/31)

1. Urari wa Akaunti ya Sasa (Asilimia ya Pato la
Taifa)

-2.6% (2024) -2.1%

2. Akiba ya Fedha za Kigeni (Miezi ya Uagizaji wa
Bidhaa na Huduma)

4.5 (2024) 5

3. Uwekezaji wa Moja kwa Moja wa Kigeni (Dola za
Marekani Milioni)

1,717.6 (2024) 8,366.28

4. Mchango wa Mauzo ya Mazao ya Asili katika
Thamani ya Jumla ya Mauzo ya Nje

16.2% (2024) 11.05%

5. Mchango wa Mauzo ya Bidhaa Zisizo za Asili
katika Thamani ya Jumla ya Mauzo ya Nje

79.2% (2024) 84.15%

6. Mchango wa Thamani ya Mauzo ya Bidhaa za
Viwandani katika Mauzo ya Nje Zisizo za Asili

18.6% (2024) 29.59%

Chanzo: Mpango wa Nne wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano

4.2.2.4 Sekta Muhimu za Mageuzi
Eneo hili limetoa kipaumbele katika mikakati, shabaha, afua, viashiria muhimu
vya upimaji wa utendaji, miradi na programu za maendeleo zitajikita katika
kuchochea mageuzi katika sekta tisa (9). Sekta hizo ni: kilimo (mazao, mifugo,
uvuvi na misitu); viwanda na uzalishaji; ujenzi; madini na uchimbaji wa mawe;
utalii; michezo na ubunifu; Uwekezaji na biashara; sekta binafsi; na Uhusiano
wa Kimataifa na Diplomasia ya Uchumi. Hivyo, mikakati, shabaha, afua,
viashiria muhimu vya upimaji wa utendaji, programu na miradi ya maendeleo
katika eneo hili ni kama ifuatavyo:
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4.2.2.4.1 Sekta ya Kilimo (Mazao, Mifugo, Uvuvi na Misitu)
i. Sekta ya Mazao
Sekta ya Kilimo itaendelea kutekeleza miradi ya kipaumbele inayolenga
kuimarisha kilimo biashara cha mazao himilivu ili kuchochea ukuaji wa uchumi
na maisha vijijini; kuimarisha usalama wa chakula na Lishe kwa lengo la
kupunguza njaa na kuongeza ubora wa afya ya umma; kuimarisha vyama vya
ushirika ili kuchochea maendeleo vijijini na kuwapa nguvu wanachama wa
ushirika; kuimarisha Mfuko wa Maendeleo ya Kilimo (ADF) ili kupunguza
vihatarishi katika uwekezaji wa muda mrefu wa kilimo kila mwaka; kuanzisha
mpango wa kitaifa wa dhamana ya mikopo ili kuwezesha ufadhili wa benki za
biashara kwa wakulima vijana na wanawake; kutekeleza mpango mahsusi wa
ruzuku kwa pembejeo muhimu za kilimo; kupanua ufadhili (patient finance)
kutoka vyanzo vya ndani na kimataifa ili kuboresha upatikanaji wa fedha kwa
wakulima wadogo kila mwaka; kuwezesha wakulima binafsi kwa kuwapatia
masoko ya uhakika, upatikanaji wa pembejeo bora, msaada wa kiufundi na
bei thabiti kupitia makubaliano ya moja kwa moja na wanunuzi kila mwaka;
kuandaa mfumo wa kawaida wa kilimo cha mkataba ili kulinda wakulima na
wanunuzi kila mwaka; kuimarisha mnyororo wa thamani wa pamba kwa
kuzalisha nyuzi (lint/fibre), uzi, vitambaa vilivyofumwa (denim, poplin), bidhaa
zenye rangi na zilizokamilika, pamoja na nguo (apparel); na kuanzisha mfumo
wa kitaifa wa kidijitali wa ufuatiliaji wa mazao kwa ajili ya mauzo ya mazao
makuu nje.

Utekelezaji wa malengo haya utapelekea kuongezeka kwa tija na uzalishaji
wa mazao ya kilimo; kuongeza uzalishaji wa mazao ya bustani; kupunguza
gharama za uagizaji wa mafuta ya kula, ngano na nafaka nyingine; kuongeza
idadi ya wakulima watakaopatiwa pembejeo bora za kilimo; kupunguza
upotevu wa mazao baada ya kuvuna; kuhakikisha upatikanaji wa malighafi za
viwandani kwa asilimia 100; kutengeneza ajira mpya kwa vijana na wanawake;
kuongeza thamani ya mauzo nje; kuongezeka kwa ardhi ya kilimo iliyolimwa
kwa kutumia mbinu za kilimo zinazozingatia mabadiliko ya hali ya hewa hadi
asilimia 40 na kuboresha uwiano wa maafisa ugani na wataalamu wa kilimo.

Viashiria na shabaha za sekta ya Kilimo kwa mwaka 2026/27 ni kama
vilivyoainishwa katika Jedwali Na. 4.7 na orodha ya miradi itakayotekelezwa
kulingana na vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho Na. 1.
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Jedwali Na. 4.7 :
Viashiria na Shabaha za Sekta ya Kilimo

Na Kiashiria Waka wa Kizio Shabaha
(2026/2027)

Shabaha
(2030/31)

1. Mchango wa sekta ya Kilimo
katika pato la Taifa (%) 26.3 (2024) 26.16 25.60

2. Ukuaji wa Sekta ya Kilimo 4.1 (2024) 5.28 10

3. Kiwango cha Utoshelevu wa
Chakula (%) 128 (2024) 128.4 130

4. Thamani ya mauzo ya nje ya
mazao ya Kilimo (USD in
Billions)

3.54 (2024) 3.83 5

5. Kiwango cha Upotevu wa mazao
(%) 35 (2024) 30 10

6. Eneo linalomwagiliwa (Hekta) 983 (2024) 1,200 5,000

Chanzo: Wizara ya Kilimo

ii. Sekta ya Mifugo
Sekta ya Mifugo itaendelea kutekeleza miradi ya kipaumbele inayolenga
ukuaji wa uchumi na kuboresha maisha ya jamii kwa kuongeza uzalishaji,
masoko na kuongeza thamani ya mazao ya mifugo; kuimarisha ulinzi na
usimamizi wa rasilimali za mifugo; kuhamasisha uwekezaji; na kuimarisha
utafiti, mafunzo na huduma za ugani.

Utekelezaji wa malengo haya utakaofanyika kupitia miradi ya maendeleo
unalenga kuleta ongezeko la thamani ya mazao ya Mifugo, ongezeko la
matumizi ya chanjo na mwitikio wa uogeshaji wa mifugo; kuimarika kwa
teknolojia za udhibiti wa magonjwa ili kupunguza milipuko na kuongeza ubora
wa mifugo; ongezeko la upatikanaji wa mbari bora za mifugo ikiwemo
madume na mitamba; uboreshaji wa miundombinu ya malisho, maji, majosho
na huduma za ugani ambao kwa pamoja utachochea ongezeko la uzalishaji
wa mifugo na bidhaa za mifugo itakayopelekea kuongezeka kwa mauzo ya
mifugo na mazao yake ndani na nje ya nchi.

Aidha, viashiria na shabaha za sekta ya Mifugo kwa mwaka 2026/27 ni kama
vilivyoainishwa katika Jedwali 4.8 na orodha ya miradi itakayotekelezwa
kulingana na vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho Na. 1.
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Jedwali Na. 4.8:
Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Mifugo
Na.

Kiashiria Mwaka wa
Kizio (2024/25)

Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Kiwango cha Vifo vya Mifugo
(%)

16 12 7

2. Kiwango cha Magonjwa ya
Mifugo (%)

2.5 1.8 1.4

3. Kiwango cha Uogeshaji Mifugo
katika josho (%)

82 84 95

4. Kiwango cha Chanjo ya Mifugo
(%)

53.01 70 90

5. Uzalishaji wa Nyama (Tani) 1,124,449 1,152,823.4
0

1,250,000

6. Mauzo ya nyama nje ya nchi
(Tani)

13,112.44 14,745 15,500

7. Kiasi cha Ardhi kilichotengwa
kwa ajili ya malisho (Hekta)

3,489,701.13 3,991,760.9
3

6,000,000

8. Kiasi cha Ardhi kilichotangazwa
kwenye gazeli la serikali (Hekta)

1,349,486.29 1,777,529.2
6

3,489,701.13

9. Idadi ya Mabwawa ya Mifugo 1,397 1,401 1,842

10. Idadi ya Visima Virefu (Idadi) 124 130 225

11. Kiasi cha mbegu za malisho
(Tani)

222.54 317.3 790.98

Chanzo: Wizara ya Mifugo na Uvuvi

iii. Sekta ya Uvuvi
Sekta ya Uvuvi itaendelea kutekeleza miradi ya kipaumbele itakayoiwezesha
kuongeza uzalishaji, masoko na kuongeza thamani ya mazao ya uvuvi na
ukuzaji viumbemaji; kuimarisha ulinzi na usimamizi wa rasilimali za uvuvi;
kuhamasisha uwekezaji ikiwemo uvuvi wa bahari kuu; na kuimarisha tafiti za
uvuvi, mafunzo na huduma za ugani.
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Utekelezaji wa malengo haya utakaofanyika kupitia miradi ya maendeleo
unatarajiwa kuleta ongezeko la uvunaji endelevu na mauzo ya mazao ya
uvuvi na ukuzaji viumbemaji; upatikanaji wa vifaa vya kisasa vya uvuvi
ikiwemo meli, boti na vizimba; ongezeko la uzalishaji wa vifaranga vya samaki
na chakula cha samaki; uongezaji wa thamani ya mazao ya uvuvi na ukuzaji
viumbemaji; uboreshwaji wa miundombinu ya uvuvi na ukuzaji viumbemaji; na
kuimarisha tafiti za uvuvi na kutumia taarifa za tafiti kuendeleza sekta.

Aidha, viashiria na shabaha za sekta ya Uvuvi kwa mwaka 2026/27 ni kama
vilivyoainishwa katika Jedwali 4.9 na orodha ya miradi itakayotekelezwa
kulingana na vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho Na. 1.

Jedwali Na. 4.9 :Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Uvuvi
Na.

Kiashiria Mwaka wa Kizio
(2024/25)

Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Uzalishaji wa samaki (tani) 575,000 600,000 750,000

2. Mauzo ya Samaki nje ya nchi (Tani) 52,565.56 54,000 60,000

3. Uzalishaji wa chakula cha samaki
(tani)

5,879 8,000 11,000

4. Uzalishaji wa vifaranga vya Samaki
(Idadi)

140,018,196 174,645,52
0

428,051,8
28

5. Idadi ya Vizimba (idadi) 1,636 2,045 4,992

6. Mchango katika Pato la Taifa (%) 1.7 2.0 3.5

Chanzo: Wizara ya Mifugo na Uvuvi

iv. Misitu
Sekta ya Maliasili (Misitu) inalenga kuendelea kuhakikisha usambazaji
endelevu wa mazao na huduma za misitu kwa kudumisha eneo la misitu la
kutosha chini ya usimamizi madhubuti, na hivyo kuboresha mfumo wa ikolojia,
kuimarisha maisha vijijini na uhakika wa usambazaji wa malighafi kwa
viwanda vinavyotegemea misitu. Kukuza maendeleo endelevu ya viwanda
vinavyotegemea misitu biashara na kuwa na mchango wenye tija katika
kuongeza thamani ya bidhaa za misitu, kupanua wigo wa bidhaa, kuongeza
mauzo nje na kutumia bidhaa za ndani badala ya kuagiza, kufanya ufugaji wa
kisasa na wa kibiashara wa nyuki na uzalishaji wa asali ili kukidhi mahitaji kwa
njia endelevu, kukuza biashara inayolinda mazingira, na kuongeza ushindani
katika masoko ya nje kupitia uboreshaji wa ujuzi, ukuzaji wa teknolojia, na
ujumuishaji wa masoko.
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Utekelezaji wa malengo haya utafanyika kupitia miradi ya maendeleo ambayo
itawezesha kuongezeka kwa eneo la biashara kwa ajili ya mashamba ya
misitu na vitalu vya miti ya jamii kufikia hekta milioni 1.5 ifikapo Juni 2031,
kuongeza mchango wa mazao ya misitu katika Pato la Taifa kutoka asilimia 3
hadi asilimia 4 na mauzo nje kufikia dola za Marekani milioni 150 – 200
ifikapo Juni 2031, kuongezeka kwa uzalishaji wa asali na mazao ya nyuki
kitaifa kwa asilimia 50 ya kiwango cha sasa ifikapo Juni 2031, kuongeza
uwekezaji unaoongozwa na sekta binafsi katika mnyororo wa thamani wa
ufugaji nyuki kwa asilimia 50 ya kiwango cha sasa na kuanzisha angalau
shughuli 5 kubwa za ufugaji nyuki zinazolenga mauzo ya nje ifikapo Juni 2031.
Aidha, viashiria na shabaha za sekta ya Maliasili kwa mwaka 2026/27 ni
kama vilivyoainishwa katika Jedwali Na. 4.10 na orodha ya miradi
itakayotekelezwa kulingana na vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho
Na. 1.

Jedwali Na. 4.10 :
Viashiria na Shabaha katika eneo la Misitu

No.
Kiashiria Mwaka wa Kizio Shabaha

2026/27
Shabaha
2030/31

1. Kuongezeka kwa eneo la mashamba ya
miti ya jamii, misitu na vitalu vya miti 190 (2023/24) 203 253

2. Asilimia ya rasilimali za kipaumbele za
kijenetiki za mimea, wanyama na misitu
zimehifadhiwa ipasavyo

30 (2022) 34 50%

Chanzo: Wizara ya Maliasili na Utalii

4.2.2.4.2 Sekta ya Uzalishaji Bidhaa Viwandani
Sekta ya Viwanda itaendelea kutekeleza miradi ya kipumbele inayolenga
kuifanya sekta ya Viwanda Kuwa na misingi ya uchumi wa viwanda
shindani, yenye kuleta mapinduzi, endelevu na maendeleo jumuishi huku
ikidumisha na kuimarisha minyororo ya thamani ya ndani. Aidha, sekta ya
viwanda inalenga: kuwezesha Tanzania kuwa kitovu cha uzalishaji viwandani
katika kanda ya Afrika; kuimarisha sekta ya biashara yenye ushindani wa
kimataifa, sekta ya biashara ya kidijitali; kuongeza mauzo ya nje; kukuza
ukuaji jumuishi wa viwanda vidogo na vya kati na kuimarisha ushirikiano na
masoko muhimu ya kikanda na kimataifa; kuongeza uwekezaji binafsi
unaochochea ubunifu; kukuza ushindani na ujumuishaji unaoshughulikia
mahitaji ya ndani na kuunganisha Tanzania katika minyororo ya thamani ya
kimataifa ili kusaidia ukuaji endelevu wa uchumi. Vilevile, Serikali itaimarisha
matumizi ya rasilimali za ndani na kukuza uchumi jumuishi unaolenga
biashara ndogo ndogo, na za kati.
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Utekelezaji wa malengo haya utakaofanyika kupitia miradi ya maendeleo
utapelekea Tanzania kuwa miongoni mwa nchi bora duniani kulingana na
Farihisi ya Benki ya Dunia cha Urahisi wa Kufanya Biashara; kuongezeka kwa
wigo wa mauzo ya nje yatokanayo na kanda za uzalishaji bidhaa za kuuza nje
na maeneo maalumu ya uwekezaji; ongezeko la thamani katika uzalishaji
(MVA) kwa biashara ndogo ndogo na za kati; na kuongezeka kwa biashara
ya kidijitali. Aidha, viashiria na shabaha za sekta ya Viwanda na Biashara kwa
mwaka 2026/27 vimeainishwa katika Jedwali Na. 4.11 na orodha ya miradi
itakayotekelezwa kulingana na vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho
Na. 1.



TUME YA TAIFA YA MIPANGO

95 MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2026/27

Jedwali Na. 4.11:
Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Uzalishaji bidhaa viwandani

Na. Kiashiria Mwaka wa
Kizio

Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Mchango katika Pato la Taifa (Kwa
bei za sasa) (%) 30.4 (2024) 31.62 36.50

2. Ukuaji halisi wa Pato la Taifa wa
sekta ya viwanda kwa ujumla 5.5 (2024) 6 8

3. Mchango wa Uzalishaji Viwandani
kwa Pato la Taifa (%) 7.3 (2024) 7.44 8

4. Kiwango cha ukuaji wa Uzalishaji
Viwandani 4.8 (2024) 5.82 9.90

5. Sehemu ya mapato ya mauzo ya nje
ya bidhaa zinazotokana na viwanda
katika jumla ya mapato ya mauzo ya
nje ya bidhaa

22 (2024) 23.6 30

6. Sehemu ya mapato ya mauzo ya nje
ya viwanda katika jumla ya mapato
ya mauzo ya nje

9 (2024) 10.2 15

7.
Thamani ya mauzo ya nje kama
sehemu ya asilimia ya Pato la Taifa. 17 (2023) 18.6 25

8. Mchango wa Tanzania katika
biashara ya ndani ya Afrika 13 (2023) 15.4 25

9. Asilimia ya biashara ndogo, ndogo
za kati na za kati zinazotumia
majukwaa ya biashara mtandaoni

15 (2023) 24 60

10. Mchango wa sekta ya Viwanda
katika Ajira zote 9 (2024) 10.2 15%

11. Mchango wa Uzalishaji Viwandani
katika Ajira zote 6 (2024) 6.8 10%

Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara



TUME YA TAIFA YA MIPANGO

96 MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2026/27

4.2.2.4.3 Sekta ya Ujenzi
Sekta ya Ujenzi itaendelea kutekeleza miradi ya kipaumbele inayolenga
kuifanya sekta kuwa endelevu, jumuishi na shindani kikanda, inayoongozwa
na makandarasi wa ndani, itakayochochea ukuaji wa uchumi, kuendeleza
ubiasharishaji, kuboresha viwango vya maisha, pamoja na kuhimiza
maendeleo ya teknolojia na ubunifu nchini. Aidha, sekta ya ujenzi inatarajia
kuongeza thamani ya hisa za wakandarasi wa ndani wanaoshiriki katika
miradi mikubwa ya ujenzi hadi kufikia asilimia 50, kuongeza utekelezaji wa
miradi mikubwa ya ujenzi kupitia Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta
Binafsi (PPP) kwa kushirikiana na wakandarasi wa ndani kwa asilimia 60
pamoja na kuhakikisha kampuni za ujenzi za ndani zinatumia teknolojia za
kisasa na mbinu endelevu katika miradi mikubwa angalau kwa asilimia 50.
Vilevile, Sekta ya Ujenzi inalenga kuhakikisha asilimia 80 ya kazi za kitaalamu
na zenye ujuzi zinafanyika na wakandarasi wa ndani ambao watajumuisha
miundo yenye ufanisi wa matumizi ya nishati na mbinu rafiki kwa mazingira
katika utekelezaji wa miradi.

Vile vile, Sekta ya Ujenzi itaendelea kutekeleza miradi ya kipaumble
inayolenga kuimarisha ufanisi na uunganishaji wa miundombinu ya usafiri na
usafirishaji kwa kuboresha usafirishaji wa watu, bidhaa na rasilimali ndani ya
miji na mikoa ili kuchochea ukuaji endelevu wa uchumi, maendeleo ya
viwanda na upatikanaji wa masoko ya kimataifa. Aidha, Serikali inatarajia
kuanzisha mfumo jumuishi, endelevu na wa kisasa wa miundombinu ya
barabara kwa kuasili viwango vya usanifu vinavyostahimili mabadiliko ya
tabianchi na kutumia teknolojia za kidijitali kama AI na GIS katika
matengenezo ya barabara, pamoja na kufunga taa za barabarani zinazotumia
nishati ya jua na mifumo ya kisasa ya usimamizi wa vyombo vya usafiri. Sekta
ya Ujenzi inatarajia kuongeza uwiano wa barabara za lami kutoka asilimia 8.6
hadi asilimia 10.58, ukarabati na matengenezo ya barabara za mikoa na
feeder roads zinazounganisha maeneo ya kimkakati yenye shughuli za
kiuchumi na kijamii kama kilimo, madini na viwanda, kuongeza mtandao wa
Usafiri wa Mabasi Yaendayo Haraka (BRT), kujenga barabara za mchepuo ili
kupunguza msongamano wa magari katika majiji na miji inayokua kwa kasi na
kuboresha barabara za mipakani zinazounganisha Tanzania na nchi jirani za
EAC na SADC ili kukuza biashara ya kikanda.

Matokeo ya utekelezaji wa malengo haya yanatarajiwa kuifanya Sekta ya
Ujenzi kuwa endelevu, jumuishi na shindani kikanda, huku ikiimarisha nafasi
ya makandarasi wa ndani katika kuchochea ukuaji wa uchumi wa taifa.
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Vilevile, utekelezaji wa malengo haya unalenga kuwajengea uwezo wa
kiufundi, kifedha na kiusimamizi makandarasi wa ndani waweze kushindana
kikamilifu katika zabuni za miradi mikubwa na ya kimkakati inayolenga kukuza
uchumi wa nchi kwa kuongeza mzunguko wa fedha ndani ya taifa pamoja na
kuchangia ongezeko la thamani ya hisa za makandarasi wa ndani katika
miradi yote inayotekelezwa.

Vilevile, utekelezaji wa malengo husika utaifanya Sekta ya Ujenzi kuwa na
ufanisi katika usafirishaji wa watu, bidhaa na huduma kati ya miji na vijiji, hali
inayochochea ukuaji wa uchumi na kuongeza tija katika sekta za kilimo,
viwanda na biashara. Aidha, uboreshaji wa usafiri wa barabara utapunguza
muda wa safari na gharama za usafirishaji, hivyo kuongeza ushindani wa
bidhaa katika masoko ya ndani na nje ya nchi pamoja na kuboresha viwango
vya maisha vya wananchi.

Aidha, viashiria na shabaha za Sekta ya Ujenzi kwa mwaka 2026/27 ni kama
vilivyoainishwa katika Jedwali Na. 4.12 na orodha ya miradi itakayotekelezwa
kulingana na vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho Na. 1.

Jedwali Na. 4.12 :
Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Ujenzi

Na. Kiashiria Mwaka wa
Kizio

Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Mchango wa Tasnia ya Ujenzi katika
pato la Taifa % 12.8 (2024) 13.34 15.50

2. Mchango wa Tasnia ya Ujenzi katika
Ukuaji wa Pato la Taifa (%) 4.1 (2024) 4.98 8.50

3. Mchango wa Kampuni za Ndani
katika soko la Ujenzi (%) 40 (2023) 42 50

4. Idadi ya Ajira zilizozalishwa katika
miradi ya Ujenzi

21,527
(2024) 21,800 22,100

5. Ongezeko la Mtandao wa Barabara
za Kitaifa (km) 37,435

(2024)

37,734.
41 38,800.00

Chanzo: Wizara ya Ujenzi
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4.2.2.4.4 Sekta ya Madini na Uchimbaji wa Mawe

i. Madini na Uchimbaji wa Mawe
Sekta ya Madini itaendelea kutekeleza miradi ya kipaumbele inayolenga
kuifanya sekta kuwa shindani, jumuishi na inayochochea maendeleo ya
viwanda kwa kutumia rasilimali za madini kwa ufanisi, sambamba na
kuimarisha mnyororo wa thamani ndani ya nchi. Katika kufikia azma hiyo,
juhudi zitaelekezwa katika kuongeza uanzishaji wa miradi mipya ya uchimbaji
wa madini pamoja na kufufua miradi ya utafiti na uchimbaji iliyokwama.
Serikali itaendelea kuweka mazingira wezeshi na kurahisisha taratibu za
uwekezaji kwa wawekezaji wa ndani na wa nje katika shughuli za utafiti na
uendelezaji wa madini. Vilevile, msukumo utawekwa katika kuhamasisha
uwekezaji kwenye uchenjuaji, uchakataji, usafishaji na uchimbaji wa madini
ya viwandani na madini muhimu (critical minerals) ili kuchochea ukuaji wa
viwanda na uchumi kwa ujumla. Aidha, jitihada zitaelekezwa katika kuongeza
uzalishaji na mauzo ya nje ya dhahabu na vito vya thamani, pamoja na
kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha biashara ya madini ya vito barani Afrika.

Utekelezaji wa vipaumbele hivi unatarajiwa kuongeza upatikanaji wa
wataalamu wenye ujuzi unaoendana na uongezaji thamani wa madini na
uchumi wa viwanda, kuboresha ufanisi katika usimamizi wa sekta ya madini,
na kuongeza ushiriki wa wanawake, vijana na watu wenye mahitaji maalum
katika shughuli za uchimbaji mkubwa. Pia utaongeza upatikanaji wa huduma
za ramani za kijiolojia, kijiofizikia na kijiokemia; kukuza ubia kati ya Serikali na
sekta binafsi katika migodi yenye tija; na kuongeza idadi ya miradi ya
kimkakati ya uchimbaji na uchenjuaji wa madini. Aidha, mchango wa madini
ya viwandani na madini muhimu utaongezeka kupitia uongezaji thamani na
uzalishaji wa viwandani, wakati uzalishaji na mauzo ya nje ya dhahabu na vito
utaimarishwa kupitia ushirikishwaji wa wachimbaji wakubwa na wadogo
(SSM), ikiwemo urasimishaji wa shughuli zao na uboreshaji wa upatikanaji wa
mitaji.

Vilevile, utekelezaji wa mikakati hii utaongeza mchango wa sekta ya madini
katika mapato ya fedha za kigeni, kuimarisha ushindani na udhibiti wa
biashara ya madini ya vito kupitia mifumo madhubuti ya kisheria, na kuongeza
urasimishaji wa biashara hizo. Maendeleo ya miundombinu ya uongezaji
thamani wa madini ya vito kupitia ukataji, ung’arishaji na uthaminishaji
yatawezesha kuongeza thamani ya mauzo ya vito kabla ya kuuzwa nje ya
nchi, sambamba na kuanzishwa kwa Kituo cha Biashara ya Madini ya Vito
nchini.
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Aidha, viashiria na shabaha za Sekta ya Madini kwa Mwaka wa Fedha
2026/2027 vimeainishwa katika Jedwali Na. 4.13, na orodha ya miradi
itakayotekelezwa kulingana na vipaumbele imewasilishwa katika
Kiambatisho Na. 1.

Jedwali Na. 4.13:
Vishiria na Shabaha katika Sekta ya Madini

N
a.

Kiashiria Mwaka wa
Kizio

Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Mchango katika Pato la Taifa (%) 10.1 (2024) 10.58 12.5%

2. Mchango katika ukuaji wa Pato la taifa (%) 8.3 (2024) 8.44 9%

3. Mauzo nje (asilimia mapato katika mauzo
jumla ya nje )(%) 46 (2024) 47.8 55%

4. Mauzo nje ya madini (asilimia ya mapato
yatokanayo na uuzaji wa bidhaa nje (%) 55 (2024) 56 60%

Chanzo: Wizara ya Madini
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4.2.2.4.5 Sekta ya Utalii
Sekta ya Utalii itaendelea kufungamanisha vivutio vya utalii na kuboresha
vyuo vya utalii na ukarimu ili kuongeza idadi ya watoa huduma wenye weledi
katika kutekeleza miradi ya kipaumbele. Vile vile, kuimarisha shughuli, bidhaa,
mbinu na uzoefu wa utalii ili kuwa na uendelevu, ujumuishi na uimara,
sambamba na kuongeza fursa za ushiriki kwa jamii za wenyeji.

Utekelezaji wa malengo haya utafanyika kupitia miradi ya maendeleo ambayo
itawezesha yafuatayo ifikapo Juni 2031: kuboresha nafasi ya Tanzania katika
Usafiri na fahirisi ya maendeleo ya utalii (Travel and Tourism Development
Index ) kutoka nafasi ya 81 hadi 60 kati ya nchi 119 duniani; kuendeleza na
kuanza kufanya kazi kwa Maeneo manne (4) maalum ya kiuchumi ya utalii
(Tourism SEZs); kuongezeka kwa Ushiriki wa wazawa (local content) katika
sekta ya utalii hadi kufikia asilimia 10; kuongezeka kwa zaidi ya asilimia 12
ya maeneo ya vivutio vya utalii yaliyohifadhiwa na kuunganishwa; kuimarika
kwa angalau asilimia 40 ya biashara za utalii wa kidijitali ifikapo Juni 2031;
kuongezeka kwa kiwango cha matumizi ya mfumo jumuishi wa utalii wa
kisasa (smart tourism ecosystem) nchini kwa asilimia 33 unaoendeshwa na
majukwaa ya kidijitali, miundombinu na uboreshaji wa matumizi ya rasilimali
kwa kutumia teknolojia za kidijitali; na kuifanya Tanzania kuwa kituo kikuu cha
utalii wa matukio, utamaduni, na ikolojia. Aidha, viashiria na shabaha za sekta
ya Utalii kwa mwaka 2026/27 ni kama vilivyoainishwa katika Jedwali Na. 4.14
na orodha ya miradi itakayotekelezwa kulingana na vipaumbele imeainishwa
katika Kiambatisho Na. 1.
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Jedwali Na. 4.14:
Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Utalii
No.

Kiashiria Mwaka wa
Kizio

Shabaha
2026/27

Shabaha
2030/31

1. Kiwango cha Kimataifa cha Maendeleo
ya Sekta ya Usafiri na Utalii 81/119 (2021) 78/119 60/119

2. Mapato ya Mauzo ya Nje yatokanayo na
Utalii (In Billion USD)

373.8 (2023) 300 4.81

3. Mapato ya Mauzo ya Nje yatokanayo na
Utalii (% ya jumla ya mapato ya mauzo
ya nje)

27 (2024) 28.6 35

4. Asilimia ya mchango wa huduma za
Malazi kwa watalii katika Pato la Taifa
(GDP)

1.1 (2024) 1.16 1.40%

5. Mchango wa huduma ya Malazi katika
Ukuaji wa Pato la Taifa (asilimia)

6 (2024) 6.54 8.70%

Chanzo: Wizara ya Maliasili na Utalii

4.2.2.4.6 Sekta ya Michezo na Ubunifu
Sekta ya Habari, Utamaduni, Sanaa, na Michezo itaendelea kutekeleza miradi
ya kipaumbele inayolenga kuifanya sekta kuimarisha ushindani wa ndani,
kikanda na kimataifa wa tasnia ya michezo na ubunifu, kukuza ukuaji, na
fursa za uwekezaji.

Utekelezaji wa malengo haya utakaofanyika kupitia miradi ya maendeleo
utapelekea ukuaji wa sekta ya Michezo na ubunifu, kwa kuendelea kuboresha
miundombinu ya michezo kote nchini kwa kuzingatia viwango vya
mashirikisho ya kimataifa; kuvutia watalii zaidi wa michezo kwa kuanzisha
mfumo/utaratibu wa biashara ya michezo ili kukuza utalii wa michezo, ikiwa ni
pamoja na kuanzisha mfumo/utaratibu wa biashara ya michezo ili kukuza
utalii wa michezo; kutambulisha wasanii wa Tanzania kimataifa katika
angalau nyanja moja kuu ya ubunifu , kwa kujenga mfumo endelevu wa
utengenezaji wa filamu, usambazaji na kurekodi muziki na kuanzisha
majukwaa ya kikanda kwa wasanii wa Tanzania kuonesha kazi zao za ndani
na nje ya nchi; na kuwezesha wasanii kupokea mirahaba kwa kazi zao kupitia
mashirika ya wabunifu na michezo ambapo Mifumo ya Hakimiliki na Hatimiliki
(IP) itaimarishwa na kuanzisha mfumo bora wa usajili wa hakimiliki na
Hatimiliki ili kulinda wasanii wa ndani dhidi ya matumizi yasiyoidhinishwa na
uharamia.
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Viashiria na shabaha za sekta ya Habari, Utamaduni, Sanaa, na Michezo kwa
mwaka 2026/27 ni kama vilivyoainishwa katika Jedwali 4.15 na orodha ya
miradi itakayotekelezwa kulingana na vipaumbele imeainishwa katika
Kiambatisho Na.1.

Jedwali Na. 4.15:
Viashriia na Shabaha katika Sekta ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo

Na. Kiashiria Mwaka wa
Kizio

Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Nafasi ya Tanzania katika Viwango
vya FIFA – Wanaume

112 (2025) 50 Bora 80 Bora

2. Nafasi ya Tanzania katika Viwango
vya FIFA – Wanawake

145 (2025) 40 Bora 100 Bora

3. Nafasi ya Tanzania katika Viwango
vya CAF – Wanaume

25 (2025) 5 Bora 15 Bora

4. Nafasi ya Tanzania katika Viwango
vya CAF – Wanawake

30 (2025) 10 Bora 20 Bora

5. Idadi ya Wachezaji Wanaoshiriki
Michezo ya Kitaalamu – Wanaume

1,200 (2025) 1,560 ≥3,000

6. Idadi ya Wachezaji Wanaoshiriki
Michezo ya Kitaalamu – Wanawake

250 (2025) 400 1,000

7. Idadi ya Wasanii wa Muziki wa
Tanzania Wanaopokea Tuzo za
Kimataifa

17 (2024/25) 20 ≥15

8. Idadi ya Wadau wa Filamu
Wanaopokea Tuzo za Kimataifa

86 (2024) 95 133

9. Miradi ya Filamu Iliyopokea Mikopo 137 (2025) 183 321

10. Sekta za Ubunifu na Maudhui ya
Kidijitali

1,211 (2025) 1,500 3,000

11. Sehemu ya Maudhui Yanayopatikana
Kupitia Majukwaa ya Kidijitali ya
Kimataifa (%)

<20 (2024) — ≥10%

12. Asilimia ya Wasanii na Mashirika ya
Michezo Yanayopokea Mirabaha (%)

<20% (2024) 35% ≥45%

Chanzo: Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo
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4.2.2.4.7 Sekta ya Uwekezaji na Biashara

i. Sekta ya Uwekezaji
Sekta ya uwekezaji itaendelea kutekeleza miradi ya kipaumbele inayolenga
kuifanya sekta ya uwekezaji kuwa shindani, jumuishi, na yenye tija ya hali ya
juu ikitumia maeneo maalum ya kiuchumi (SEZs) kuvutia uwekezaji
unaoweza kuhimili mabadiliko ya soko la kimataifa kwa Kukuza Mauzo ya Nje,
Kuboresha Mazingira ya Biashara, ikuvutia Uwekezaji wa Moja kwa Moja wa
Kigeni (FDI), Uzalishaji wa Ajira za Uhakika na Uhawilishaji wa Teknolojia na
Ujuzi huku ikitoa kipaumbele kwa maendeleo ya sekta za kimkakati (k.m.,
usindikaji wa mazao ya kilimo, nishati) kwa ajili ya mabadiliko ya kimuundo na
mwelekeo wa mauzo ya nje, kujadiliana na kuanzisha ushirikiano wa
uwekezaji wa nchi na nchi, kikanda na wa kimataifa katika sekta muhimu za
kimkakati, kuanzisha vituo vya kitaifa vya ubunifu kwa ajili ya vijana
vinavyotoa malezi, ufadhili na maeneo ya kufanyia kazi, kuendeleza maeneo
maalum ya kiuchumi, Kutoa vivutio maalum vya kifedha na visivyo vya kifedha
ili kuvutia na kushikilia uwekezaji katika sekta zenye thamani ya juu kama vile:
teknolojia, viwanda vya dawa, na viwanda vinavyotumia teknolojia ya juu,
kuanzisha benki ya kitaifa ya ardhi kwa ajili ya kusimamia na kutenga ardhi
kwa matumizi ya kongani za viwanda, SEZs na shoroba kubwa za
usafirishaji,uhakiki wa kina wa kanuni za biashara ili kuboresha urahisi wa
kufanya biashara, kuanzisha mwongozo mahsusi unaozingatia vigezo vya
kutoa motisha iliyopangwa kwa uwekezaji wa kimkakati na makampuni
chipukizi ya teknolojia ya juu.

Utekelezaji wa malengo haya utakaofanyika kupitia miradi ya maendeleo
utapelekea: kuongezeka kwa uwekezaji wa mtaji na uwekezaji binafsi kwa
kampuni chipukizi; kuanzishwa kwa mashirikiano ya uwekezaji kati ya nchi na
nchi, kikanda na kimataifa kwa lengo la kuvutia uwekezaji kutoka nje (FDI's)
katika sekta muhim; na kuongezeka kwa uwekezaji katika Maeneo Maalum ya
Kiuchumi (SEZs). Aidha, viashiria na shabaha za sekta ya uwekezaji kwa
mwaka 2026/27 ni kama vilivyoainishwa katika Jedwali 4.16 na orodha ya
miradi itakayotekelezwa kulingana na vipaumbele imeainishwa katika
Kiambatisho Na.1.
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Jedwali Na. 4.16:
Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Uwekezaji

Na.
Viashiria Mwaka wa

Kizio
Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Uwekezaji wa Moja kwa moja (dola za
Marekani “Milioni)

1,717.6 (2024) 3,047.34 8,366.28

2. Idadi ya ajira zitakazozalishwa kupitia
shughuli za uwekezaji 969 1,100 5,700

3. Sehemu ya kilimo katika ajira zote (%) 46 54 50%

4. Sehemu ya sekta ya viwanda katika
ajira zote (%)

18 20 20%

5. Sehemu ya sekta ya ujenzi katika ajira
zote (%)

25 25 25%

Chanzo: Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji

ii. Uwekezaji wa Mashirika ya Umma
Serikali inaendelea kutekeleza mikakati mbalimbali ya kuimarisha usimamizi
wa taasisi na mashirika ya umma ili kuongeza tija katika uwekezaji wa Serikali,
hususan kwenye miradi ya maendeleo. Mikakati hiyo inajumuisha kufanya
maboresho ya Sheria ya Msajili wa Hazina ili kuimarisha uwezo katika
kusimamia utendaji na ufanisi wa taasisi za umma, kuingia mikataba ya
utendaji kazi na Bodi za Wakurugenzi, kufanya tathmini ya mwaka ya utendaji
wa Bodi hizo, kufanya uhakiki wa utendaji katika taasisi na mashirika ya
umma, kuendeleza ujenzi wa Mfumo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma
(Public Investment Management System – PIMS) utakaochangia kuongeza
ufanisi katika usimamizi wa uwekezaji wa Serikali kwenye taasisi na mashirika
ya umma, kuwajengea uwezo Wajumbe wa Bodi za Wakurugenzi ili
kuimarisha uwezo wao katika usimamizi wa Taasisi pamoja na kuandaa
jukwaa linalowakutanisha Wenyeviti wa Bodi na Wakurugenzi wa Taasisi na
Mashirika ya Umma kwa lengo la kujadili na kuweka mikakati ya kuimarisha
usimamizi na utendaji wa mashirika ya umma. Aidha, mashirika ya umma
yanayojiendesha kibiashara yanatarajiwa kuwekeza kiasi cha shilingi trilioni
5.5 kutokana na vyanzo vyake vya mapato, faida, na mikopo inayopatikana
kwa kutumia mizania za mashirika.
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iii. Mazingira Wezeshi ya Biashara
Katika mwaka wa fedha 2026/27, Serikali itaendelea kuimarisha Mazingira
Wezeshi ya Biashara kupitia utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Kuboresha
Mazingira ya Biashara (MKUMBI II), unaolenga kuondoa vikwazo vya kisheria,
kiutawala na kimfumo vinavyoathiri uwekezaji na ukuaji wa sekta binafsi.
Kupitia MKUMBI II, tunatarajia kusimamia kwa karibu utekelezaji wa
maboresho katika sekta zote za kipaumbele, kuandaa na kuratibu kutungwa
kwa Sheria ya Uwezeshaji wa Mazingira ya Biashara na Uwekezaji (Business
Facilitation Act), pamoja na kufanya mapitio ya sheria na kanuni za kisekta ili
kupunguza urasimu, gharama na muda unaohitajika kupata vibali na leseni.
Aidha, tunakusudia kuanzisha Mfumo wa Kitaifa wa Upimaji wa Hali ya
Mazingira ya Biashara na Uwekezaji ili kupima utendaji, ushindani na ufanisi
wa taasisi za udhibiti, sambamba na kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika
utoaji wa vibali, leseni, usajili na huduma za ukaguzi, kwa lengo la kuongeza
uwazi, uwajibikaji na urahisi wa kufanya biashara.

Vilevile, tutaendelea kujenga uwezo wa Tawala za Mikoa na Mamlaka za
Serikali za Mitaa, hususan Idara za Viwanda, Biashara na Uwekezaji kwa
kuzipatia vitendea kazi kama komputa ili ziwe na uwezo wa kutoa huduma za
haraka, zenye uwazi na urahisi, kusaidia wawekezaji na wafanyabiashara
kufanikisha uwekezaji, kupata vibali na leseni, na kushirikiana kwa ufanisi na
sekta binafsi. Viashiria na shabaha za Mazingira Wezeshi ya Biashara
uwekezaji kwa mwaka 2026/27 ni kama vilivyoainishwa katika Jedwali 4:17
hapo chini.
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Jedwali Na. 4.17:
Viashiria na Shabaha katika Mazingira Wezeshi ya Biashara
Na. Viashiria Mwaka wa

Kizio (2024)
Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Nafasi ya Tanzania katika
Business Enabling Environment
(EAC)

Nafasi ya 4 EAC Ndani ya
Nafasi 2 Bora

EAC

Ndani ya
Nafasi 1

Bora EAC

3. Jumla ya sheria na kanuni za
biashara zilizofanyiwa
maboresho ili kuboresha
mazingira ya biashara na
uwekezaji

55 ≥ Sheria 66 ≥ Sheria
100

4. Jumla ya tozo/ada kandamizi
zilizofutwa au kupunguzwa

374 ≥700 ≥900

5. Asilimia ya huduma za usajili na
leseni zilizo kidijitali

50% ≥70% 95%

6. Wastani wa muda wa kuanzisha
biashara (siku)

Siku 7 ≤4 siku Siku 1

7. Idadi ya mikoa yenye mifumo ya
kidijitali ya kurahisisha biashara

5 mikoa ≥20 mikoa Mikoa yote
31

Chanzo: Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji

4.2.2.4.8 Sekta binafsi
Kwa kuzingatia mwelekeo wa Mpango wa Nne wa Maendeleo wa Taifa wa
Miaka Miatano wenye kaulimbiu ya “Mageuzi ya Kukuza Uchumi Jumuishi na
Uzalishaji AJira”, Mwaka 2026/27, Serikali itaweka mkazo mahsusi katika
kuifanya sekta binafsi kuwa mhimili mkuu wa utekelezaji wa miradi ya
maendeleo na kichocheo cha mageuzi ya kiuchumi.

Katika kipindi hiki, Serikali itaendelea kuzihimiza na kuzitaka Taasisi za
Umma kubuni na kutekeleza miradi mikubwa ya kimkakati kwa kushirikiana
na sekta binafsi kupitia utaratibu wa Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta
Binafsi (PPP). Ushirikiano huu utalenga kuongeza kasi ya uwekezaji,
kuimarisha ubora wa utekelezaji wa miradi, kupunguza mzigo wa kifedha kwa
Serikali, na kuleta ubunifu na ufanisi katika utoaji wa huduma kwa wananchi.

4.2.2.4.9 Uhusiano wa Kimataifa na Diplomasia ya Uchumi
Serikali kupitia sekta ya uhusiano wa kimataifa na diplomasia ya uchumi
itaendelea kuimarisha na kuendeleza ushirikiano na nchi mbalimbali, jumuiya
za kikanda na mashirika ya kimataifa ili kulinda maslahi ya Taifa hususan
utekelezaji wa diplomasia ya uchumi ikiwemo kukuza upatikanaji wa masoko
ya bidhaa za Tanzania nje ya nchi, kuvutia uwekezaji na kukuza utalii.
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Utekelezaji wa malengo haya utakaofanyika kupitia utekelezaji thabiti wa
diplomasia ya uchumi katika balozi za Tanzania nje katika kukuza uwekezaji
nchini kwa asilimia 40; Tanzania kujumuishwa kikamilifu kwenye AfCFTA,
EAC na SADC na kufikia angalau asilimia 70 ya utekelezaji wa itifaki za
biashara za kikanda; kuifanya Tanzania kuwa lango kuu la biashara barani
Afrika kupitia bandari za Dar es Salaam, Tanga na Mtwara kwa kufikia Twenty
- Foot Equivalent Units (TEUs) milioni 20 za makontena; na kuvutia uwekezaji
kutoka nje (FDI's) katika sekta muhimu.

Utekelezaji huo utakuza diplomasia ya utamaduni ikiwa ni pamoja na
kuongeza matumizi ya Lugha ya Kiswahili katika mashirika ya kimataifa na
kuifanya kuwa Lugha ya kazi katika angalau taasisi moja ya kimataifa
iliyoendelea na kuwezesha huduma za kukitafsiri kwa wakati halisi kupitia
teknolojia ya akili mnemba (AI) kwenye mikutano na nyaraka muhimu za AU
na UN. Vilevile, kupitia utekelezaji wa malengo hayo utawezesha ushirikiano
wa taasisi za elimu ya juu 35 – 40 za Tanzania na za nchi nyingine. Aidha,
viashiria na shabaha za sekta ya uhusiano wa kimataifa na diplomasia ya
uchumi ni kama vilivyoainishwa katika Jedwali Na. 4.18 na orodha ya miradi
itakayotekelezwa kulingana na vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho
Na. 1.

Jedwali Na. 4.18: Viashiria na Shabaha katika sekta ya Uhusiano wa
Kimataifa na Diplomasia ya Uchumi

Na. Kiashiria Mwaka wa
Kizio (2024/25)

Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Idadi ya mikutano ya uwili, kikanda
na kimataifa ambayo Tanzania
inashiriki

110 115 595

2. Idadi ya Hati za Makubaliano
zilizosainiwa kati ya Tanzania na
nchi mbalimbali

84 80 500

3. Idadi ya mikutano ya ujirani
mwema iliyofanyika

48 45 250

4. Idadi ya taasisi za kitaifa na
kikanda zinazofundisha rasmi
Lugha ya Kiswahili

100 100 240

5. Idadi ya viwanja vya Serikali
kwenye maeneo ya kimkakati nje
vilivyoendelezwa

1 3 15

Chanzo: Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki
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4.2.3 Kujenga Uwezo wa Watu na Maendeleo ya Jamii.
Katika kujenga uwezo wa watu na maendeleo ya jamii maeneo sita (6)
yalipewa kipaumbele ambayo ni: Jamii iliyoelimika, yenye Ujuzi na
inayopenda kujifunza; nguvu kazi yenye ari na uwezo wa kufanya kazi; ajira
na soko la ajira; jamii jumuishi na inayolindwa; afya bora kwa wote; na
Upatikanaji na Uunganishwaji wa huduma za maji safi na Usafi wa Mazingira.
Mikakati, shabaha, afua, viashiria muhimu vya upimaji wa utendaji, miradi na
programu za maendeleo katika maeneo hayo ni kama ifuatavyo:

4.2.3.1 Jamii Iliyoelimika, yenye Ujuzi na inayopenda Kujifunza
Sekta ya Elimu itaendelea kujenga rasilimali watu yenye maarifa, ujuzi, stadi,
motisha na maadili ili kuchochea maendeleo endelevu ya Taifa, sambamba
na kuimarisha mfumo wa utafiti, ubunifu pamoja na kuongeza matumizi ya
TEHAMA na teknolojia za kidijitali katika ufundishaji na ujifunzaji. Katika
kutekeleza azma hii, sekta itaendelea kusimamia utekelezaji wa Sera ya
Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 (Toleo la 2023) kwa kukamilisha na
kuimarisha Mfumo wa Taifa wa Mitaala na Mfumo wa Taifa wa Upimaji na
Tathmini, kuboresha ubora katika ngazi zote za elimu, na kuimarisha
utekelezaji wa Elimu ya Amali, elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi
(TVET) na uhusiano wake na sekta za uzalishaji, pamoja na elimu ya juu
yenye mwelekeo wa ujuzi unaoendana na mahitaji ya ajira na soko la kazi.

Aidha, sekta itaongeza upatikanaji wa fursa ya elimu kwa kuendelea na
uboreshaji wa miundombinu ya elimu, kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya
kufundishia na kujifunzia kwa uwiano unaofaa na kuimarisha mafunzo kazini
na tarajali kwa walimu na wakufunzi. Vilevile, Sekta ya elimu itaendelea
kuongeza fursa za mikopo na ufadhili kwa wanafunzi, kuimarisha programu
za Sayansi, Teknolojia, Uhandisi na Hisabati (STEM), pamoja na kukuza
taaluma za Akili Unde (AI) na Sayansi ya Takwimu. Vilevile, sekta itaendelea
na uendelezaji wa masuala ya utafiti, ubunifu na ushirikiano wa kimataifa ili
kuongeza ushindani wa Taifa na kuchochea ukuaji wa uchumi jumuishi
unaotegemea maarifa na teknolojia.
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Kupitia utekelezaji wa malengo yaliyowekwa, sekta ya elimu itachangia
yafuatayo: kuimarika kwa uwezo wa watu na maendeleo ya jamii kwa
kuongeza upatikanaji na ukamilishaji wa elimu bora na jumuishi katika ngazi
zote, pamoja na kuimarisha usawa wa kijinsia; kuongeza ubora wa ujifunzaji
na mwendelezo wa wanafunzi kwenda elimu ya juu, kukuza nguvu kazi yenye
ujuzi wa kidijitali, kiteknolojia na kitaalamu;. kukuza ujuzi wa viwandani,
ubunifu na ajira zenye staha kwa vijana; kuimarisha matumizi ya tafiti katika
maamuzi ya kimkakati; kukuza vituo vya ubunifu na ushirikiano wa kimataifa,
na kuweka mazingira wezeshi kwa startups na maendeleo ya teknolojia za
hali ya juu. Viashiria na shabaha za sekta kwa mwaka wa fedha 2026/27
zimeainishwa katika Jedwali Na. 4.19, na orodha ya miradi itakayotekelezwa
imeoneshwa katika Kiambatisho Na. 1.
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Jedwali Na. 4.19:
Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Elimu

Na. Kiashiria Mwaka wa
Kizio

Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

Elimu ya Awali

1. Kiwango cha Uandikishaji rika lengwa
(Asilimia ya Watoto wa Miaka 5
Walioandikishwa Elimu ya Awali)

51.2
(2024) 60.96 100.00%

Elimu ya Msingi

2. Kiwango cha Uandikishaji Jumla (%) 89.5
(2024)

91.6 100.00

3. Kiwango cha Uandikishaji Jumla Shuleni (%) 98.2
(2023) 98.56 100.00

4. Kiwango cha uandikishaji rika lengwa (% ya
wanaostahili)

81.7
(2022) 85.36 100.00

5. Kiwango cha wanafunzi wanaomaliza Elimu
msingi (%)

80 (2024) 83 95.00

6. Kiwango cha wanafunzi wanaoacha Shule
(%) 6.2 (2024) 5.22 1.30

7. Kiwango cha wanafunzi wanaoijunga na
Kidato cha Kwanza (%)

73.3
(2024) 78.64 100.00

8. Uwiano wa Mwanafunzi kwa Mwalimu
Mwenye Sifa (PTR)

105:1
(2024)

40:01

9. Uwiano wa Mwanafunzi kwa Mwalimu (PTR) 61:1
(2024) 53:01

10. Uwiano wa Mwanafunzi kwa Kitabu (PBR) 3:1 (2024) 1:01

11. Uwiano wa Wanafunzi kwa Darasa (PCR) 63:1
(2024) 50:01

12. Uwiano wa Wavulana kwa Tundu la Choo
(PLR)

42:1
(2023/24) 25:01

13. Uwiano wa Wasichana kwa Tundu la Choo
(PLR)

39:1
(2023/24)

20:01

14. Uwiano wa Wanafunzi kwa Dawati 4:1
(2023/24) 2:01

15. Asilimia ya Shule Zenye Umeme (%) 48
(2023/24) 51.6 66.00
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Na. Kiashiria Mwaka wa
Kizio

Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

16. Uwiano wa Watoto Wenye Ulemavu
Wanaohudhuria Shule ya Msingi (%)

78.6
(2022) 82.48 98.00

17. Uwiano wa Wanafunzi kwa Mwalimu kwa
Somo

26:1
(2024) 23:01

18. Uwiano wa Wanafunzi kwa Darasa 63:1
(2024)

40:01

19. Uwiano wa Wanafunzi kwa Tundu la Choo 28:1
(2023/24)

20:01

20. Uwiano wa Mwanafunzi kwa Mwalimu
Mwenye Sifa (PTR)

105:1
(2024) 40:01

21. Uwiano wa Mwanafunzi kwa Mwalimu (PTR) 61:1
(2024)

53:01

22. Uwiano wa Mwanafunzi kwa Kitabu (PBR) 3:1 (2024) 1:01

23. Uwiano wa Wanafunzi kwa Darasa (PCR) 63:1
(2024)

50:01

24. Asilimia ya Shule za msingi zenye Maji Safi
(%)

54
(2023/24) 56.4 66.00%

Elimu ya Sekondari ya Chini (I – IV)

25. Kiwango cha Uandikishaji Jumla (%) 51.7
(2024) 57.18 79.10

26. Kiwango cha uandikishaji rika lengwa (% ya
wanaostahili)

43.2
(2022) 44.56 50.00

27. Kiwango cha ufaulu Mtihani wa Kidato cha
Nne (%)

92.37
(2024)

93.9 100.00

28. Kiwango cha wanafunzi wanaojiunga na
Kidato cha Tano kutoka Kidato cha Nne (%)

24.4
(2024) 25.32 29.00

29. Asilimia ya Shule za Sekondari Zenye
Umeme

69
(2023/24) 75.2 100.00

30. Kuongeza Ufaulu wa somo la Hisabati (%) 25.4
(2024)

26.72 32.00

31. Kuongeza Ufaulu wa Masomo ya Sayansi
(%)

79.37
(2024) 80.5 85.00

32. Asilimia ya Shule za sekondari zenye Maji
Safi (%)

85
(2023/24) 88 100.00%

Elimu ya Sekondari ya Juu (V – VI)
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Na. Kiashiria Mwaka wa
Kizio

Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

33. Kiwango cha Uandikishaji Jumla (%) 9.1 (2024) 9.88 13.00

34. Kiwango cha uandikishaji rika lengwa (% ya
wanaostahili) 7.7 (2022) 9.76 18.00

35. Kiwango cha ufaulu Mtihani wa Kidato cha
tano (%) 7.2 (2022) 25.76 100.00

Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi

36. Kiwango cha umahiri wa Kusoma na
Kuandika kwa Vijana (Miaka 15–35)

87.5
(2022) 90 100

37. Uwiano wa Nguvu Kazi yenye Ujuzi wa Juu
(%) 3.0 (2011) 4.8 12.00

38. Uwiano wa Nguvu Kazi Yenye Ujuzi wa Kati
(%)

13.0
(2011)

17 33.00

39. Uwiano wa Nguvu Kazi Yenye Ujuzi wa Chini
(%)

84.0
(2011) 78.2 55.00

40. Wastani wa Idadi ya wanafunzi kwa mwaka
walioandikishwa katika Vituo vya Mafunzo ya
Ufundi Stadi

415,131
(2023/24) 591,446 1,296,705

41. Asilimia ya Wanafunzi wa Kike
walioandikishwa katika Vituo vya Mafunzo ya
Ufundi Stadi (%)

56.80
(2023/24) 57.44 60.00

42. Asilimia ya Wanafunzi Wenye Ulemavu
walioandikishwa katika Vituo vya Mafunzo ya
Ufundi Stadi
(%)

0.2
(2023/24) 0.23 0.33

43. Idadi ya Wanafunzi Waliodahiliwa katika
Taasisi za Elimu ya Ufundi

217,204
(2024)

231,684 289,605

44. Uwiano wa Wanafunzi wa Kike waliodahiliwa
katika Taasisi za Ufundi (%)

49 (2024) 49.2 50.00

45. Uwiano wa Wanafunzi Wenye Ulemavu
Walioandikishwa katika Taasisi za Ufundi
(%)

0.04
(2023/24) 0.05 0.10

46. Asilimia ya Wanafunzi wanaosoma kozi za
Sayansi na Uhandisi (%)

17.2
(2023/24)

19.36 28.00

47. Asilimia ya Wanafunzi wa kike wanaosoma
kozi za Sayansi na Uhandisi
(%)

35.7
(2023/24) 36.56 40.00

48. Idadi ya Walimu/Wakufunzi katika vyuo vya 10,948 11,870 15,559
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Na. Kiashiria Mwaka wa
Kizio

Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

elimu ya ufundi (2023)

49. Asilimia ya Walimu/Wakufunzi wa Kike katika
vyuo vya elimu ya ufundi (%)

39.5
(2023/24) 41.6 50.00

50. Kiwango cha Uandikishaji Jumla katika vyuo
vya elimu ya Ufundi (%)

5.8
(2023/24) 6.04 7.00%

51. Idadi ya Wahitimu wa Elimu ya Ufundi kwa
Mwaka

89,967
(2023/24) 110,531 192,786

52. Asilimia ya Wanafunzi waliodahiliwa Elimu
ya Ufundi Waliopata Mikopo ya Masomo

1.3 (2024) 1.44 2.00%

53. Idadi ya Wakufunzi katika vyuo vya ufundi
stadi

2,723
(2023) 2,842 3,318

54. Asilimia ya Wakufunzi wa Kike katika vyuo
vya ufundi stadi (%)

34.0
(2023/24) 36 44.00

55. Idadi ya Watu Waliopata Mafunzo Kazini
(Internship)

30,000
(2021)

54,000 150,000

56. Idadi ya Waliohudhuria Programu za
Mafunzo ya Uanagenzi (Apprenticeship)

46,200
(2021) 83,160 231,000

Elimu ya Juu

57.
Kiwango cha udahili katika Elimu ya Juu (%) 5.8

(2023/24) 6.04 7.00%

58.
Upatikanaji wa fursa ya Elimu ya Juu (%) 91.7

(2024) 91.9 92.70%

59. Idadi ya Wanafunzi Waliopatiwa Mikopo ya
Elimu ya Juu

229,652
(2024) 246,169 312,235

60. Kiwango cha wahitimu wa kozi za Sayansi
na Hisabati miongoni mwa Wahitimu wote
wa Vyuo Vikuu (%)

19.6
(2024) 19.88 21.00

61. Idadi ya Wanafunzi Wenye Ulemavu katika
Taasisi za Elimu ya Juu

1,498
(2023)

2,420 6,108

62. Asilimia ya Mikopo/Ruzuku inayotolewa kwa
wanafunzi wanaosoma masomo ya Sayansi 64 (2021) 65.2 70.00

63. Idadi ya Wahadhiri 6,009
(2023)

7,178 11,854

64. Asilimia ya wahadhiri wa Kike (%) 30 (2024) 34 50.00

65. Idadi ya Wahitimu 56,520 58,216 64,998
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Na. Kiashiria Mwaka wa
Kizio

Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

(2024)

66. Idadi ya Wahitimu wa Kiume 27,574
(2024) 28,401 31,710

67. Idadi ya Wahitimu wa Kike 28,946
(2024) 32,949 48,961

Chanzo: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

4.2.3.2 Nguvu Kazi yenye Ari na Uwezo wa Kufanya Kazi
Serikali itaendelea kutekeleza programu na miradi inayolenga kuwawezesha
Vijana katika nyanja za kiuchumi na kijami pamoja na kuwajengea uwezo
katika nyanja mbalimbali. Utekelezaji wa azma hii utahakikisha vijana
wananufaika na fursa za ndani na nje ya nchi. Mpango wa mwaka 2026/27
unalenga kukuza mifumo ya ubunifu kwa vijana ili kuongeza ushirikishwaji na
kujenga uwezo wa uvumbuzi kuanzia ngazi ya chini hadi juu; kuandaa na
kuendesha vituo vya maarifa ya kidigitali ili kuongeza uwezo wa kidigitali,
ujuzi na ubunifu kwa vijana, wanawake na makundi maalumu; kuwawezesha
vijana wanaomiliki biashara ndogo kupata elimu ya biashara na kuweza
kujisajili katika Mfumo wa Kielektroniki wa Manunuzi ya Serikali (NeST);
kuanzisha Mfuko wa Uwezeshaji wa Taifa na kuanzisha na kuimarisha vituo
vya ubunifu na ukuaji wa biashara za vijana; kuanzisha mpango wa kitaifa wa
dhamana ya mikopo ili kufungua upatikanaji wa ufadhili wa benki za biashara
kwa wakulima vijana na wanawake; kukuza ujasiriamali na ubunifu kwa vijana;
kuwawezesha vijana kuwa na ujuzi wa kujitangaza mtandaoni, kusimamia
bajeti ya kazi za kujitegemea, na kujenga chapa binafsi; na kuanzisha vituo
vya kitaifa vya ubunifu kwa ajili ya vijana vinavyotoa malezi, ufadhili na
maeneo ya kufanyia kazi

Utekelezaji wa malengo yaliyowekwa kutapelekea kuongezeka kwa ushiriki
wa vijana katika shughuli za kiuchumi ikiwemo uchimbaji mkubwa wa madini;
kupunguza tatizo la ukosefu wa ajira kwa vijana; kuwa na vijana wenye tija na
ubunifu; na kuongezeka kwa fursa za upatikanaji wa mikopo kwa vijana.
Viashiria na shabaha za sekta kwa mwaka wa fedha 2026/27 zimeainishwa
katika Jedwali Na. 4.20, na orodha ya miradi itakayotekelezwa imeoneshwa
katika Kiambatisho Na. 1



TUME YA TAIFA YA MIPANGO

115 MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2026/27

Jedwali Na. 4.20:
Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Maendeleo ya Vijana

Na.
Kiashiria Mwaka wa Kizio Shabaha

(2026/27)
Shabaha
(2030/31)

1. Asilimia ya vijana wanaojua kusoma
na kuandika (miaka 15-35)

87.5 (2022) 90 100

2. Asilimia ya vijana wasiokuwa na
ajira (15–35)

8.3 (2024) 7.84 6.00

3. Asilimia ya vijana waliopo kwenye
ajira hatarishi (%)

42.4 (2023/24) 39.68 28.80

4. Idadi ya Vijana waliopatiwa
mafunzo ya stadi za maisha, afya
ya uzazi na elimu ya familia

123,500 (2023/24)

5. Idadi ya Miradi ya
Vikundi/Makampuni ya Vijana
vilivyopata mikopo kupitia Mfuko wa
Maendeleo ya Vijana kila mwaka

56 (2024/25) 84 200

6. Idadi ya vituo vya Maendeleo ya
Vijana vilivyoanzishwa/endelezwa

3 (2024/25) 3 5

7. Idadi ya Majukwaa ya Vijana
yaliyoanzishwa/endelezwa

184 (2024/25) 250 500

Chanzo: Ofisi ya Rais, Maendeleo ya Vijana

4.2.3.3 Ajira na Soko la Ajira
Sekta ya Kazi, Ajira na Mahusiano inalenga kuimarisha huduma za kinga ya
jamii, kuhamasisha ukuaji wa fursa za ajira na kazi, pamoja na kukuza ujuzi
wa nguvu kazi iliyopo katika soko la ajira, huku ikitekeleza sera, sheria,
mikakati, mipango na programu mbalimbali zinazolenga kujenga nguvu kazi
yenye uwezo ili kuongeza tija, ubunifu na ushindani wa taifa katika uchumi wa
kisasa. Mkazo utawekwa katika kuongeza nguvu kazi yenye ujuzi kupitia
utekelezaji wa Programu ya Ukuzaji inayolenga utambuzi na urasimishaji wa
ujuzi uliopatikana nje ya mfumo rasmi wa mafunzo (RPL), mafunzo ya
utarajali (internship), mafunzo ya uanagenzi (apprenticeship) kwa kushirikiana
na waajiri ili kuoanisha mafunzo na mahitaji ya soko la ajira: kuboresha soko
la ajira ili kuwezesha kufikia ajira 1,700,000 mwaka 2026/27 na kuimarisha
hifadhi ya jamii na uchumi jumuishi; kuongeza wigo wa jamii jumuishi
iliyolindwa kwa kujumuisha sekta isiyo rasmi katika mifumo ya hifadhi ya jamii;
na kujenga jamii iliyoshikamana, yenye uwajibikaji na inayochangia umoja wa
kitaifa, uzalendo na mshikamano wa kijamii.
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Utekelezaji wa malengo haya kupitia miradi na programu za maendeleo
utaongeza idadi na ubora wa nguvu kazi yenye ujuzi ili kukidhi mahitaji ya
soko la ajira la ndani na kimataifa. Kuimarika kwa mifumo ya mafunzo ya
utarajali na uanagenzi kutaongeza ulinganifu kati ya mafunzo na mahitaji
halisi ya waajiri, hivyo kuongeza ajira kwa wahitimu na kupunguza pengo la
ujuzi katika sekta za uzalishaji na huduma; na kuongezeka kwa utambuzi na
urasimishaji wa ujuzi uliopatikana nje ya mfumo rasmi (RPL) kutawawezesha
wafanyakazi wengi zaidi kutambuliwa kitaaluma, kuongeza tija mahali pa kazi
na kuboresha kipato chao; kuchochea ukuaji wa ajira kupitia uwekezaji na
ubunifu; kupanua wigo wa hifadhi ya jamii, hususan kwa sekta isiyo rasmi,
kutaongeza usalama wa kipato na ustawi wa kaya, na mifumo ya usajili wa
kidijitali ikiimarisha upatikanaji wa huduma za kinga ya jamii, na matokeo yake
ni kujengwa kwa jamii jumuishi, yenye uwajibikaji na mshikamano wa kitaifa.
Viashiria na shabaha za sekta kwa mwaka wa fedha 2026/27 zimeainishwa
katika Jedwali 4.21, na orodha ya miradi itakayotekelezwa imeoneshwa
katika Kiambatisho Na. 1.
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Jedwali Na. 4.21:
Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Ajira
Na.

Kiashiria Mwaka wa Kizio Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Kiwango cha ushiriki wa Nguvu Kazi 73.2 (2024) 73.48 74.60

2. Uwiano wa Watu wenye Ulemavu
walioajiriwa 32.5 (2024) 34 40.00

3. Wigo wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii
(asilimia)

10.1 (2023/24) 11.7 18.12

4. Kiasi cha Uwekezaji wa Mifuko ya
Hifadhi ya Jamii katika (Tsh trillioni) 10.63 (2024) 11.46 14.76

5. Ongezeko la Wigo wa Kinga ya Jamii 28.4 (2023/24) 31.24 42.60%

6. Vijana walio katika ajira hatarishi(%) 42.4 (2023/24) 39.68 28.80%

7. Asilimia ya ajira kwenye Sekta isiyo
Rasmi 94.2 (2024) 91.56 81

8. Uwiano wa Watu walioajiriwa
kulinganisha na Idadi ya Watu
(Asilimia)

68.7 (2024) 69.22 71.30

9. Kiwango cha Ukosefu wa ajira (15+) 6.2 (2024) 5.84 4.40%

10. Kiwango cha ukosefu wa ajira kwa
vijana (15–35) 8.3 (2024) 7.84 6.00%

11. Ajira zilizozalishwa 981,000 (2024) 1,700,000 8,500,00
0

Chanzo: Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira na Mahusiano

Mchango wa sekta katika ajira zinazotarajiwa kuzalishwa mwaka
2026/27 unaonesha kuwa sekta ya kilimo inatarajiwa kuongoza kwa kuzalisha
ajira 661,332; huduma na utalii 317,045; viwanda 230,105; biashara na
matengenezo 103,908; usafiri na usafirishaji 103,908; na ujenzi 58,401
(Kielelezo Na. 4.1). Kwa ujumla, malengo haya yanaakisi mabadiliko ya
kimuundo yanayolenga kukuza ajira kupitia sekta za uzalishaji na huduma
zenye matokeo chanya katika uchumi.
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Kielelezo Na 4.1:
Maoteo ya Mchango wa Sekta katika Ajira zinazotarajiwa kuzalishwa
Mwaka 2026/27.

Chanzo: Mpango wa Maendeleo wa Taifa kwa Mwaka 2026/27

4.2.3.4 Jamii Jumuishi na inayolindwa
Sekta ya ustawi na maendeleo ya jamii itaendelea kutekeleza miradi ya
kipaumbele ya kuhakikisha kuwa Tanzania inanufaika na fursa ya
kidemografia kupitia maendeleo ya rasilimali watu, ajira zenye staha,
ujasiriamali na uwezeshaji kiuchumi ili kuwa na ukuaji wa uchumi jumuishi na
kuboresha maisha; kuongeza wigo wa kuwa na jamii jumuishi iliyolindwa kwa
kuongeza wigo wa hifadhi ya jamii ili kupunguza hatari na kuhakikisha usawa
wa fursa kwa makundi yote; jamii iliyoshikamana na yenye uwajibikaji,
inayochangia umoja wa Kitaifa na mshikamano wa kijamii; na kurasimisha
sekta isiyo rasmi ili kuwa kichocheo cha ukuaji wa uchumi.

Utekelezaji wa malengo haya utafanyika kupitia miradi ya maendeleo
itakayopelekea kuwa na mpango kamili wa hifadhi ya jamii kwa wazee (miaka
60+); ulinzi wa angalau asilimia 40 ya watu walio katika mazingira hatarishi;
kufikia angalau asilimia 35 ya wanawake katika nafasi za uongozi kwenye
biashara, serikali na elimu; na kupunguza mchango wa sekta isiyo rasmi
katika Pato la Taifa kutoka asilimia 55 kufikia asilimia 29.
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Viashiria na shabaha za sekta ya ustawi na maendeleo ya jamii kwa mwaka
2026/27 ni kama vilivyoainishwa katika Jedwali 4.22 na orodha ya miradi
itakayotekelezwa kulingana na vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho
Na 1.

Jedwali Na. 4.22:
Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Ustawi na Maendeleo ya Jamii
Na.

Kiashiria Mwaka wa Kizio Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Idadi ya watoto wanaolelewa
baada ya mapatano 48,051 (2024/25) 71,955 163,905

2. Idadi ya vituo vya malezi ya watoto
vilivyosajiliwa

4,178 (2024/25) 6,903 11,263

3. Idadi ya wazee wasiojiweza
wanaopata huduma za bima ya
afya bure

1,256,544 (2024/25) 3,116,008 4,975,473

4. Wanawake katika nafasi za
uongozi (%) 27 (2024/25) 30 35

5. Idadi ya wafanyabiashara
ndogondogo waliotambuliwa na
kusajiliwa

84,318(2024/25) 200,000 1,000,000

6. Hali ya Ukatili wa kijinsia 38.9 (2022) 35.12 ≤20

7. Ukatili wa wa kingono dhidi ya
watoto wa kike (%) 11 (2024) 9.9 ≤5.50

8. Ukatili wa kimwili dhidi ya watoto
wa kike (%)

24 (2024) 22 ≤14.00

9. Ukatili wa kihisia dhidi ya watoto
wa kike (%) 22 (2024) 20.24 ≤13.20

10. Ukatili wa wa kingono dhidi ya
watoto wa kiume (%) 5 (2024) 4.54 ≤2.69

11. Ukatili wa kimwili dhidi ya watoto
wa kiume (%)

21 (2024) 19.2 ≤12.00

12. Ukatili wa kihisia dhidi ya watoto
wa kiume (%) 16 (2024) 14.4 ≤8.00

Chanzo: Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makandi
Maluum
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4.2.3.5 Afya Bora kwa Wote
Sekta ya Afya itaendelea kutekeleza sera, sheria, mikakati, mipango,
miongozo, programu na miradi mbalimbali ili kufanikisha lengo la kuboresha
afya ya wananchi. Katika kutekeleza lengo hilo, kwa mwaka wa fedha
2026/27 wizara imeweka vipambele vifuatavyo: Kuimarisha upatikanaji wa
huduma za dawa kwa kuwekeza katika viwanda vya dawa ili kuongeza
uzalishaji; Kuimarisha mifumo ya ugharamiaji wa huduma za afya nchini ikiwa
ni pamoja na kuendelea na utekelezaji wa Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote
Sura 16; Kuimarisha huduma za kinga dhidi ya magonjwa ya kuambukiza
yakiwemo magonjwa ya milipuko, lishe, magonjwa yaliyokuwa hayapewi
kipaumbele na magonjwa yasiyoambukiza; Kuimarisha upatikanaji na ubora
wa huduma za afya zinazotolewa katika ngazi zote kuanzia zahanati hadi taifa,
ikiwa ni pamoja na, kuimarisha matumizi ya TEHAMA na matumizi ya akili
mnemba ili kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma. ; Kuweka mazingira
wezeshi ya viwanda vya ndani vya kuzalisha bidhaa za afya ili kuwezesha
upatikanaji wake kwa urahisi na unafuu wakati wote; Kuimarisha Tafiti na
matumizi ya matokeo ya tafiti mbalimbali za afya; Kuimarisha huduma za afya
ya uzazi, mama na mtoto ili kupunguza vifo vya wajawazito na watoto
wachanga; Kuimarisha upatikanaji na uendelezaji wa wataalam katika Sekta
ya Afya kwa fani za kati, ubingwa na ubingwa bobezi; Kuimarisha huduma za
matibabu ya ubingwa na ubingwa bobezi pamoja na kuimarisha Tiba Utalii
nchini; Kuendeleza na kusimamia afua za Tiba Asili na Tiba Mbadala; na
Kuimarisha upatikanaji wa huduma za tiba dhidi ya magonjwa ya kuambukiza,
magonjwa yasiyoambukiza na magonjwa ya mlipuko; na Kuimarisha huduma
za afya ya akili, huduma za utengamao hususan kwa watoto, wazee na watu
wenye ulemavu.

Utekelezaji wa vipaumbele hivyo unatarajiwa kufikiwa kwa viashiria na
shabaha mbalimbali katika sekta ya afya ikiwemo: Kupunguza vifo vya watoto
wachanga; Kuongeza wigo wa Bima ya Afya; Kupungua kwa idadi ya vifo vya
akina mama wajawazito kwa kila vizazi hai 100,000; Kuongezeka kwa Umri
wa kuishi; Kupunguza ueneaji wa magonjwa Makuu ya kuambukiza ikiwemo
VVU, Malaria, na Kifua Kikuu; Kufikiwa kwa asilimia 58.0 ya jumla ya idadi ya
watu wanaopata huduma za afya zinazofikika, zinazopatikana kwa ubora na
gharama nafuu; Kujumuishwa kwa usimamizi wa afya na takwimu za kidijitali
ili kutoa huduma za afya kwa ufanisi; Kupunguza uagizaji wa bidhaa muhimu
za afya; na Tanzania kuwa moja ya vituo vikuu viwili (2) vya utalii wa
matibabu katika ukanda wa Afrika mashariki na kati. Aidha, viashiria na
shabaha za sekta ya Afya kwa mwaka 2026/27 ni kama vilivyoainishwa katika
Jedwali Na. 4.23 na orodha ya miradi itakayotekelezwa kulingana na
vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho Na. 1.
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Jedwali Na. 4.23: Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Afya
Na.

Kiashiria Mwaka wa kizio Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Asilimia ya watoto wenye umri wa
miezi 0–24 katika kaya
wanaohudhuria katika vituo vya
afya (%)

95.0 (2023/24) 95.2 96.00%

2. Idadi ya vifo vya watoto wachanga
kwa kila vizazi hai 1000 33 (2022) 31.8 27

3. Idadi ya vifo vya watoto wenye umri
chini ya miaka mitano kwa kila
vizazi hai 1000

43 (2022) 41.2 34

4. Kiwango cha uzazi-idadi ya wastani
wa watoto anaotarajiwa kuzaa
mwanamke katika kipindi chote cha
umri wake wa kuzaa (Total Fertility
rate)

4.8 (2022) 4.66 4.1

5. Uzazi uliohudumiwa na mfanyakazi
wa afya mwenye ujuzi 84 (2023/04) 85.06 89.30%

6. Idadi ya vifo vitokanavyo na uzazi
kwa kila vizazi hai 100,000 104 (2022) 100.2 85

7. Matumizi ya Serikali katika huduma
za afya (%)

11.6 (2023/24) 12.12 14.20%

8. Kiwango cha udumavu kwa watoto
wenye umri wa miezi 0–59 26.5 (2023/24) 25.2 20.00%

9. Kiwango cha ukondefu kwa watoto
wenye umri kuanzia miezi 0-59 2.6 (2023/24) 2.6 2.60

10. Wananchi wenye bima ya afya (%) 15.3 (2023) 23.84 58.00%

11. Asilimia ya watoto wenye umri wa
miezi 0–24 katika kaya
wanaohudhuria katika vituo vya
afya (%)

95.0 (2023/24) 95.2 96.00%

Chanzo: Wizara ya Afya
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4.2.3.6 Upatikanaji na Uunganishwaji wa huduma za maji safi na Usafi
wa Mazingira
Maji ni kichocheo muhimu cha maendeleo katika sekta mbalimbali za uchumi
hapa nchini ikiwepo kilimo, biashara, utalii na viwanda. Katika kuhakikisha
upatikanaji wa huduma ya maji nchini, , Mpango wa Nne wa Maendeleo wa
Miaka Mitano (FYDP IV) umelenga kuendelea kuimarisha usimamizi na
uendelezaji wa rasilimali za maji kwa kuzingatia ustahimilivu wa mabadiliko ya
tabianchi na kuboresha upatikanaji wa huduma ya maji nchini. Katika mwaka
2026/27 sekta ya Maji itaendelea kuimarisha usimamizi na uendelezaji wa
rasiimali za maji; kutekeleza miradi ya maji ili kuboresha upatikanaji wa
huduma ya maji katika maeneo ya mijini na vijijini; kuboresha huduma ya
usafi wa mazingira; na kujenga mabwawa madogo, ya ukubwa wa kati na ya
kimkakati kwa ajili ya kuvuna maji ya mvua.

Katika kufikia azma hiyo, Serikali itaendelea na utekelezaji wa Mtandao wa
Taifa wa Kusambaza Maji (National Water Grid) unaohusisha kutoa maji
kwenye vyanzo vya uhakika kama vile maziwa na mito na kuyapeleka kwenye
maeneo yenye uhaba wa maji. Baadhi ya miradi hiyo ni pamoja na: mradi wa
kutoa maji kutoka Ziwa Victoria kwenda Dodoma kupitia Singida (Lake
Victoria Dodoma Water Project - LVD); kufanya upembuzi yakinifu na usanifu
wa kina wa miradi ya kutoa maji Ziwa Tanganyika kuyapeleka kwenye mikoa
ya Kigoma, Katavi, Songwe na Rukwa;na mradi wa kutoa maji Ziwa Nyasa
hadi mikoa ya Njombe na Ruvuma. Vilevile, Serikali itakamilisha usanifu wa
miradi ya maji kwa kutumia mito mikubwa ikiwemo Mto Rufiji kupeleka Jiji la
Dar es Salaam na mkoa wa Pwani na Lindi; mradi wa kutoa maji Mto Ruvuma
kupeleka Manispaa ya Mtwara-Mikindani, Nanyumbu, Masasi na Lindi; Mto
Momba kupeleka maji katika miji ya Momba, Tunduma, Vwawa, Mlowo hadi
Mbalizi; na kuendelea na mradi wa kutoa maji Mto Kiwira kwa ajili ya jiji la
Mbeya hadi Mbalizi na Rujewa. Aidha, Serikali itaendelea na ujenzi wa
mabwawa ya kimkakati ya Kidunda na Farkwa ili kuwa na uhakika wa
upatikanaji wa maji.

Utekelezaji wa malengo hayo utawezesha upatikanaji wa huduma ya maji
endelevu na kuwafikia wananchi waliowengi nchini; ; utachochea ukuaji wa
sekta za mageuzi na kuongeza uzalishaji wa mazao ya kilimo, viwanda, ujenzi
na kuongeza thamani pamoja na; kupunguza magonjwa yatokanayo na maji.
Viashiria na shabaha za sekta ya maji kwa mwaka 2026/27 ni kama
vilivyoainishwa katika Jedwali Na. 4.24.



TUME YA TAIFA YA MIPANGO

123 MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2026/27

Jedwali Na. 4.24:
Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Maji
Na.

Kiashiria Mwaka wa
Kizio

Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Asilimia ya idadi ya watu wa vijijini
wanaopata maji ya bomba au maji
yalivyolindwa kama chanzo kikuu

79.6 (2023/24) 85.2 90

2. Asilimia ya watu katika makao
makuu ya mikoa wanaopata maji ya
bomba au maji yaliyolindwa

91,60 (2023/24) 92.5 98

3. Wastani wa masaa ya Upatikanaji
wa Huduma ya Maji katika maeneo
ya mijini

14 (2023/24) 16 20

4. Uwiano wa kaya za vijijini zenye
miundombinu iliyoboreshwa ya usafi
wa mazingira

72.0 (2023/24) 77.5 100.00

5. Kiwango ya upotevu wa maji (NRW)
katika makao makuu ya mikoa (%) 36.8 (2023/24) 35 20

6. Asilimia ya watu katika makao
makuu ya wilaya na miji midogo
wanaopata huduma ya maji ya
bomba au maji yaliyolindwa kama
chanzo kikuu

74.5 (2023/24) 80 90

7. Asilimia ya watu katika jiji la Dar es
Salaam wanaopata huduma ya maji
ya bomba au maji salama kama
chanzo chao kikuu

92.5 (2023/24) 94.5 98

8. Kiwango cha upotevu wa maji
(NRW) katika jiji la Dar es Salaam
(%)

40.0 (2023/24) 35.6 20

9. Idadi ya vyanzo vya maji
vilivyowekwa mipaka na kutangazwa
katika Gazeti la Serikali kwa ajili ya
ulinzi na uhifadhi

80 (2023/24) 105 200

Chanzo: Wizara ya Maji



TUME YA TAIFA YA MIPANGO

124 MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2026/27

4.2.4 Uhifadhi wa mazingira na ustahimilivu wa mabadiliko ya tabianchi
Eneo hili limetoa kipaumbele katika katika maeneo mawili (2) ambayo ni:
Ustahimilivu wa mazingira; na ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi.
Lengo la eneo hili ni kuimarisha uhifadhi wa mazingira na kuongeza
ustahimilivu dhidi ya athari za mabadiliko ya tabianchi, kwa kuzingatia
matumizi endelevu ya rasilimali na maendeleo ya makazi yaliyo salama na
jumuishi. Hivyo, mikakati, shabaha, afua, viashiria muhimu vya upimaji wa
utendaji, miradi na programu za maendeleo katika eneo hili ni kama ifuatavyo:

4.2.4.1 Ustahimilivu wa Mazingira
Sekta ya uhifadhi na usimamizi wa Mazingira na Maliasili itaendelea
kutekeleza sera, sheria, mikakati, mipango, miongozo, programu na miradi
mbalimbali ya hifadhi ya mazingira ili kupunguza athari zinazosababishwa na
uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya tabianchi. Kuimarisha uhifadhi wa
bioanuai na mifumo-ikolojia kwa maendeleo endelevu kwa lengo la kuifanya
Tanzania kuwa kinara wa matumizi endelevu ya ardhi, rasilimali za misitu,
maji, ardhi oevu kwa ajili ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Kuimarisha
uwezo wa kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi na kutumia kikamilifu fursa
za biashara ya kaboni ili kuifanya Tanzania kuwa kinara katika uhimilivu wa
mabadiliko ya tabianchi, uimarishaji wa biashara ya kaboni na kujenga uwezo
wa sekta na taasisi katika kuratibu na kutekeleza hatua mbalimbali za
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi pamoja na kuimarisha uwezo wa
usimamizi wa uchafuzi wa mazingira unaochangiwa na maji taka, taka
hatarishi, taka ngumu ikiwemo plastiki, na kutumia fursa za uwekezaji katika
sekta ya usimamizi wa taka.

Utekelezaji wa malengo haya utakaofanyika kupitia miradi ya maendeleo
utapelekea: Kuongezeka kwa eneo lenye uoto wa asili kwa eneo lililoharibiwa
ili kunusuru kuenea kwa hali ya jangwa na ukame; kuimarika kwa mifumo-
ikolojia (ardhi ya kilimo, nyanda za malisho na ardhi-oevu) na ongezeko la
uzalishaji kwa baadhi ya sekta za kiuchumi ikiwemo kilimo, mifugo, uvuvi, maji,
nishati, misitu na utalii; na kupunguza uharibifu wa misitu kwa kuongeza
matumizi ya nishati safi ya kupikia katika taasisi zinazolisha watu zaidi ya 100.
Vilevile, kutapelekea kuongezeka kwa mapato kupitia Biashara ya Kaboni
katika sekta za misitu, nishati, uchukuzi na usimamizi wa taka; kuongezeka
kwa fursa za ajira kwa wanawake na vijana katika shughuli za uanzishaji wa
vitalu vya miche, urejelezaji wa taka ngumu, biashara ya kaboni na nishati safi
ya kupikia; na kuongezeka kwa ushiriki wa jamii ikiwemo wanawake na vijana
katika shughuli za hifadhi ya mazingira hususan upandaji na utunzaji wa miti
na uanzishaji wa bustani za kijanii.



TUME YA TAIFA YA MIPANGO

125 MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2026/27

Aidha, viashiria na shabaha za sekta ya uhifadhi wa mazingira kwa mwaka
2026/27 ni kama vilivyoainishwa katika Jedwali Na. 4.25 na orodha ya miradi
itakayotekelezwa kulingana na vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho
Na. 1.

Jedwali Na. 4.25: Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Mazingira
No.

Kiashiria Mwaka wa kizio Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Miradi Mikubwa ambayo imepata
Vibali vya Tathmini na Kaguzi za
Mazingira

128 (2023/24) 136.53 170.67

2. Kupungua kwa kiwango cha
ukataji miti (ha/mwaka)

469,420
(2023/24)

422,478 234,710.0
0

3. Kupungua kwa upotevu wa
bionuai (%) 0.3 (2023/24) 0.28 0.20

4. Kiwango cha Uhimilivu wa
Mabadiliko ya Tabianchi (Kwa
Afrika)

18th (2022) 17th Top 15

5. Kupungua kwa gharama
zitokanazo na athari kwa
mabadiliko ya tabianchi (%)

0.01 (2023/24) 0.009 0.007

6. Ushiriki wa jamii na wawekezaji
wa ndani katika utekelezaji wa
miradi ya Kaboni (%)

4 (2025) 4 35

7. Mapato ya kila mwaka
yatokanayo na mauzo ya nje ya
viwango vya kaboni (USD Billion
Vs >USD 20 trillion global market)

1 (2024)

Dola za
Marekani
bilioni 3

kila
mwaka

Chanzo: Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira

4.2.4.2 Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
Sekta ya ardhi na Maendeleo ya Makazi itaendelea kutekeleza miradi ya
kipaumbele inayolenga kuimarisha mifumo ya usimamizi na usalama wa milki
za ardhi na kukuza makazi endelevu ili kuchangia ukuaji wa uchumi,
maendeleo ya viwanda na ustawi endelevu wa Jamii. Vile vile, Sekta ya Ardhi
itaendelea: Kuendelea kutekeleza programu ya kupanga, kupima na
kumilikisha ardhi nchini kwa lengo la kuwa na miji na majiji yaliyopangwa;
kuongeza usajili wa hatimiliki na kupunguza migogoro ya ardhi nchini;
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kuboresha miundombinu ya upimaji na usimikaji wa vituo vya upimaji vya
kielectroniki (CORs) pamoja na kujenga kanzidata ya taarifa za kijiografia kwa
lengo la kuongeza kasi ya kupanga na kupima na kupunguza gharama za
upimaji ardhi; kuboresha milki za ardhi ili kuimarisha usimamizi na utunzaji wa
taarifa za ardhi kupitia Mfumo wa kieletroniki wa ardhi (e-Ardhi); uwekezaji
katikia Vyuo vya Ardhi Tabora na Morogogo kwa lengo la kupata wataalam
wenye ujuzi na ustadi wa kitaalamu kwa ajili maendeleo ya sekta; na
kuimarisha ulinzi na usalama wa maeneo ya mipakani kwa kupima mipaka ya
kitaifa.

Utekelezaji wa miradi ya maendeleo utakaofanyika utawezesha yafuatayo:
kufanya mageuzi ya kisera na kisheria yatakayohakikisha uwazi katika umiliki
na matumizi ya ardhi, usimamizi wa haki za ardhi kwa wananchi wote ikiwemo
wanawake, vijana, na makundi maalumu; kuimarisha mifumo ya utatuzi wa
migogoro ya ardhi; kushirikisha sekta binafsi katika upimaji, usimamizi wa
takwimu, na matumizi ya TEHAMA kwa ajili ya kuharakisha utoaji wa huduma;
kuimarisha utekelezaji wa sheria za upangaji miji na matumizi ya ardhi ili
kudhibiti ukuaji holela wa makazi yasiyo rasmi; kuanzisha benki ya kitaifa ya
ardhi kwa ajili ya kusimamia na kutenga ardhi kwa matumizi ya kongani za
viwanda, SEZs na shoroba kubwa za usafirishaji; kuimarisha mifumo ya
udhibiti inayohusiana na maendeleo ya ardhi na miji ili kuchochea maendeleo
ya soko la mali isiyohamishika; na utoaji wa mafunzo kwa maafisa ardhi
katika ngazi ya Serikali za Mitaa kuhusu matumizi ya mifumo ya kidijitali, GIS,
usuluhishi wa migogoro na usimamizi wa ardhi. Aidha, viashiria na shabaha
za sekta ya Ardhi kwa mwaka 2026/27 ni kama vilivyoainishwa katika Jedwali
Na. 4.26 na orodha ya miradi itakayotekelezwa kulingana na vipaumbele
imeainishwa katika Kiambatisho Na. 1.
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Jedwali Na. 4.26:
Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi
Na Kiashiria Mwaka wa Kizio

(2025/26)
Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Asilimia ya Ardhi iliyopimwa 28 31 51

2. Idadi ya mali zilizorasimishwa
katika makazi yasiyopangwa 2,925,726

3,125,726 3,925,726

3. Idadi ya leseni za makazi
zilizotolewa kwa wamiliki wa
mali katika makazi
yasiyopangwa

29,733 32,478 41,478

4. Asilimia ya eneo la ardhi ya
jumla yenye makazi yasiyo
rasmi

60.1 59 55

5. Eneo la ardhi lililotengwa na
kulindwa kwa matumizi ya
umma (ekari)

875,360 885,360 925,360

6. Uwiano wa vijiji vyenye
mipango ya matumizi bora ya
ardhi (%)

39.93 46.55 77.19

7. Idadi ya Miji yenye Mipango ya
jumla (mfano Mipango
Kabambe)

28 31 43

8. Idadi ya ramani za msingi
zilizohuishwa kwa eneo (mkoa)

88 100 2,400

9. Idadi ya Viwanja na Mashamba
yaliyopimwa

3,985,683 4,485,683 6,485,683

10. Ukubwa wa ardhi uliotengwa
kwa ajili ya uwekezaji (Hekta)

265,804.51 270,804.5
1

290,804.5
1

11. Idadi ya Hatimiliki milki (CROs)
zilizosajiliwa

1,323,411 1,523,411 2,323,411

12. Idadi ya Hati za Hakimiliki za
kimila (CCROs) zilizosajiliwa

1,352,437 1,652,437 2,852,437

Chanzo: Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
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4.2.5 Vichocheo vya Maendeleo
Eneo hili limetoa kipaumbele katika katika maeneo tatu (3) ambayo ni: Nishati
kwa mageuzi na ukuaji wa haraka; upanuzi na upatikanaji wa miundombinu
na huduma za TEHAMA; na uchukuzi. Mikakati, shabaha, afua, viashiria
muhimu vya upimaji wa utendaji, miradi na programu za maendeleo katika
eneo hili ni kama ifuatavyo:

4.2.5.1 Nishati
Katika sekta ya Nishati, mageuzi yanatarajiwa kufanyika kwa lengo la
kuijengea sekta mfumo wa ushindani, uwazi na uendelevu wa kifedha,
ikiwemo kubadilisha TANESCO kuwa shirika la kibiashara lenye vitengo
vinavyojitegemea na kuendeshwa kwa mfumo wa udhibiti unaozingatia
utendaji, ili kuruhusu ushiriki wa sekta binafsi na upatikanaji wa huduma za
umeme za uhakika. Serikali itaendelea kuimarisha miundombinu ya nishati
kwa lengo la kuimarisha na kuiunganisha kwa ajili ya kuwezesha uwekezaji
na upatikanaji wa nishati ndani na mipakani kupitia sekta binafsi na green
capital. Kupitia maboresho haya, uzalishaji wa umeme utaongezeka kufikia
MW 70,000 ili kukidhi mahitaji ya baadaye, kuendeleza viwanda na
kuhakikisha nishati kwa wote. Ujumuishaji wa nishati jadidifu utaongezeka
hadi asilimia 50, kupunguza hewa ukaa na kuimarisha ustahimilivu wa
tabianchi. Mifumo ya usafirishaji na usambazaji itaboreshwa kupunguza
hasara hadi chini ya asilimia 5 kutokana na uimarishwaji wa gridi ya Taifa.
Kaya zote nchini zitapata umeme wa uhakika na nafuu kwa asilimia 100.
Usalama wa nishati utaimarishwa kupitia vyanzo mchanganyiko, ikiwemo
akiba ya makaa ya mawe yenye teknolojia safi na ujumuishaji wa nishati
jadidifu.

Kuongeza utafiti na uchimbaji wa mafuta na gesi ili kufungua kikamilifu fursa
za rasilimali za nishati za taifa na kukuza uchumi; kuimarisha uzalishaji na
matumizi ya ndani ya gesi asilia kuhakikisha upatikanaji endelevu wa nishati
kwa viwanda na ukuaji wa uchumi; kubadili nchi kuwa muuzaji mkuu wa gesi
barani Afrika kwa kupanua ushawishi katika masoko ya kikanda na kimataifa
na kuchochea ukuaji endelevu wa uchumi wa taifa.
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Utekelezaji wa malengo haya kupitia miradi ya maendeleo utapelekea
kuimarika kwa nguvu kazi ya taifa yenye wataalamu 10,000 katika sekta ya
nishati, kuwepo kwa usimamizi wa uwazi, ufanisi na uwajibikaji, unaotokana
na mabadiliko ya kimuundo na kimfumo kwa TANESCO. Aidha, kuanzishwa
na kugharamiwa kwa Usimamizi Huru wa Mfumo na Soko la Umeme (ISMO)
kutahakikisha upangaji wa uzalishaji, upatikanaji wa mfumo na uratibu wa
soko shindani la umeme, huku kiunganishi cha kikanda cha kV 400 na
maboresho ya mtandao wa usafirishaji vikihakikisha upatikanaji wa umeme
wa uhakika na biashara ya kikanda.

Sekta ya nishati itakusanya dola za Marekani bilioni 7 kutoka mikopo nafuu
kufadhili uzalishaji wa nishati safi na usafirishaji wa umeme, kuongeza
matumizi ya nishati kwa mtu mmoja kufikia 600 kWh, na kuongeza uwezo wa
uzalishaji wa nishati safi hadi MW 8,000, ikiwemo MW 1,700 za jotoardhi, MW
500 za upepo na MW 715 za jua. Hatua hizi zitapunguza upotevu wa umeme
kutoka asilimia 14.2 hadi 12.4, kujenga vituo vidogo 100 vijijini na mifumo ya
gridi mahiri, kuongeza uunganishaji wa umeme kwa kaya kutoka asilimia 49
hadi 55.2 na vijijini kutoka asilimia 36 hadi 42.8, na kuimarisha upatikanaji wa
umeme kwa kaya hadi asilimia 80. Vilevile, mitambo yenye uwezo wa MW
1,000 kupitia makaa ya mawe itasimikwa kwa kuzingatia vigezo vya
kimazingira, huku taifa likihakikisha akiba ya ziada ya asilimia 20 (reserve
margin.

Utekelezaji wa mpango wa motisha mahsusi kwa ajili ya kuvutia uwekezaji
katika utafiti wa mafuta na gesi utalenga kufikia angalau asilimia 50 ya
mabonde ya mashapo ya Tanzania, huku Shirika la Maendeleo ya Petroli
Tanzania (TPDC) likibadilishwa kuwa Kampuni ya Kibiashara inayokidhi
viwango vya kimataifa. Hatua hizi zitaongeza uzalishaji wa gesi asilia ya nchi
kavu kutoka MMSCFD 320 hadi MMSCFD 1,000 na matumizi ya gesi asilia
nchini kutoka futi za ujazo 290,000 kwa siku hadi 800,000. Aidha, usambazaji
wa gesi katika Kituo cha Biashara ya Gesi cha Kikanda utaongezeka kutoka
milioni 290 za futi za ujazo kwa siku hadi milioni 3,500, huku uzalishaji wa
gesi baharini ukiruhusu biashara ya LNG kufikia tani milioni 15 kwa mwaka
(MTPA). Aidha, viashiria na shabaha za sekta ya Nishati kwa mwaka 2026/27
ni kama vilivyoainishwa katika Jedwali Na. 4.27 na orodha ya miradi
itakayotekelezwa kulingana na vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho
Na. 1.
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Jedwali Na. 4.27:
Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Nishati
Na.

Kiashiria Mwaka wa Kizio Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Uzalishaji wa Gesi Asilia
(katika milioni za futi za ujazo)

69,538.30 (2024) 73,630.64 90,000

2. Sehemu ya gesi asilia katika
jumla ya mchanganyiko wa
usambazaji wa umeme (%)

63 (2024) 59.4 45

3. Uenezi wa Mtandao wa
Usambazaji wa Gesi Asilia
(Kilomita)

177.82 (2024) 195.66 267

4. Uwezo wa umeme uliowekwa 4,504.54 MW
(2025)

4,654.54 8,000 MW

5. Kiwango cha matumizi kwa
kila mtu

243 kWh (2025) 256 528 kWh

6. Upotevu wa umeme 14.2 (2025) 13.84 12.40%

7. Asilimia ya uunganishaji wa
umeme kwa kaya

52.1% (2025) 59% 75%

8. Wastani wa matukio ya
kukatika kwa umeme (SAIFI)

Matukio yasiyozidi
26 kwa mwaka

Matukio
yasiyozidi

26 kwa
mwaka

Matukio
yasiyozidi

26 kwa
mwaka

9. Wastani wa muda ambao
umeme haukuwepo (SAIDI)

Muda usiozidi
dakika 1,536 kwa

mwaka

Muda
usiozidi
dakika

1,536 kwa
mwaka

Muda
usiozidi
dakika

1,536 kwa
mwaka

10. Wastani wa muda ambao
mteja amekosa umeme
(CAIDI)

Muda usiozidi
dakika 59 kwa

mwaka

Muda
usiozidi

dakika 59
kwa

mwaka

Muda
usiozidi

dakika 59
kwa

mwaka

Chanzo: Wizara ya Nishati
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4.2.5.2 TEHAMA
Sekta ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari itaendelea kutekeleza miradi
ya kipaumbele inayolenga kujenga jamii jumuishi, iliyounganishwa na yenye
ujuzi wa kidijitali kupitia upanuzi na uboreshaji wa miundombinu ya
mawasiliano nchini. Kuimarisha miundombinu ya kitaifa ya usalama wa
mtandao, utawala wa kidijitali na matumizi ya kimkakati ya teknolojia
zinazoibukia ili kulinda mageuzi ya kidijitali na kuongeza ushindani wa
kimataifa. Kuweka mazingira wezeshi ili kukuza ubunifu na ujasiriamali wa
kidijitali, na maendeleo ya kampuni changa (startups) kwa kuhamasisha utafiti
na maendeleo (R&D). kuboresha mazingira kwa ajili ya kuvutia uwekezaji wa
ndani na wa nje pamoja na kuimarisha ushirikiano wa Sekta Binafsi na Umma.
Kuboresha mfumo wa utoaji data na takwimu za uzalishaji, uongezaji thamani
pamoja na ajira katika majukwaa ya kidigitali kupitia maandalizi ya Akaunti
Maalum ya Kupita shughuli za kidigitali (Digital Economy Satellite Account –
DESA) ili kupima mchango wa shughuli hizo kwenye uchumi jumla.
Kuimarisha uwezo wa kitaasisi wa kusimamia mageuzi ya kidijitali katika
sekta zote, kupanua upatikanaji wa huduma za mawasiliano zenye kuaminika,
nafuu na kasi katika maeneo ya mijini na vijijini, na kukuza ujuzi wa kidijitali
kwa makundi yote ya jamii. Aidha, utekelezaji huu utachochea ukuaji wa
uchumi kidijitali na kuboresha maisha ya wananchi na kuiweka Tanzania
katika nafasi imara ya uchumi wa kidijitali.

Utekelezaji wa afua hizi utapelekea kuongezeka kwa mchango wa TEHAMA
katika Pato la Taifa; kuongezeka kwa matumizi ya intaneti yenye kasi, simu
janja, na ueneaji wa mtandao wa 4G/5G; kuboreshwa kwa utoaji wa huduma
za kijamii na kiuchumi kupitia huduma za serikali mtandaoni, biashara
mtandaoni, elimu na afya; kuongezeka kwa uelewa wa masuala ya kidijitali;
kupungua kwa mashambulizi ya uhalifu mtandaoni; kupanda kwa nafasi ya
nchi katika viwango vya usalama mtandaoni na ubunifu; kuongezeka kwa
matumizi ya teknolojia zinazoibukia katika sekta muhimu; kuboreshwa kwa
utoaji wa huduma za posta; kupunguza pengo la kidijitali kati ya mijini na
vijijini; na kuongeza ujumuishaji wa wananchi kwa maendeleo endelevu ya
kijamii na kiuchumi. Aidha, viashiria na shabaha za Sekta ya Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari kwa Mwaka 2026/27 ni kama ilivyoainishwa katika
Jedwali Na. 4.28 na orodha ya miradi itakayotekelezwa kulingana na
vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho Na. 1.
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Jedwali Na. 4.28:
Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari

Na Kiashiria Mwaka Kizio Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Asilimia ya watumiaji wa intaneti yenye
kasi nchini. 40 (2025) 46 >70%

2. Mchango wa TEHAMA katika Pato la
Taifa. 1.6 (2024) 2 3%

3. Ueneaji wa matumizi ya simu janja (%
ya watu wanaotumia simu janja).

37 (2025) 43.6 >70%

4. Asilimia ya sekta muhimu zinazotumia
teknolojia zinazoibukia (AI, IoT,
blockchain, green ICT).

<15 (2024) 17 > 25%

5. Matukio ya mashambulizi makubwa ya
uhalifu mtandaoni (Incidence of Major
Cyber-Attacks).

1,200 (2024) 1,010.00 <250

6. Nafasi ya nchi katika Kielezo cha
Ubunifu Duniani (Global Innovation
Index Rank).

120/133 (2024) 60th

7. Kiwango cha uelewa wa masuala ya
kidijitali kitaifa (%).

30 (2024) 36 >60%

8. Nafasi ya nchi katika Kielezo cha
Usalama wa Mtandao Afrika (Global
Cybersecurity Index ranking in Africa).

5th (2024) 4.6 3rd

9. Kiwango cha ueneaji wa intaneti
(Internet penetration rate)

79.3 (2025) 83.04 98%

10. Uwiano wa watu wanaoishi vijijini
wanaopata mtandao wa intaneti (%).

<25 (2024) 33 ≥65%

11. Gharama ya wastani ya 1GB ya
intaneti (mobile data) kama asilimia ya
kipato cha mwezi.

3.5 (2024) 3 ≤1%

12. Asilimia ya watu wanaopata huduma
za posta ndani ya km 5. 75 (2023) 79 ≥95%

13. Thamani ya miamala ya biashara
mtandaoni (% ya GDP). Value of e-
commerce transactions as % of GDP

1.5 (2022) 2.2 ≥5%

14. Asilimia ya watu wanaofikiwa na
mtandao wa 4G (%). 90 (2024) 91.6 98%

15. Asilimia ya watu wanaofikiwa na 26 (2024) 34.8 70%
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mtandao wa 5G (%).

16. Alama ya Kielezo cha Ushindani wa
Kidijitali Kitaifa (0–100 scale) %. 32 (2023) 35.6 ≥50%

17. Asilimia ya huduma kuu za Serikali
zinazopatikana mtandaoni.

45 (2025) 55 95%

Chanzo: Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

4.2.5.3 Uchukuzi
Sekta ya Uchukuzi itaendelea kutekeleza miradi ya kielelezo na kimkakati
inayolenga kumairisha ufanisi na uunganishaji wa miundombinu ya usafiri na
usafirishaji kwa kuboresha usafirishaji wa watu, bidhaa na rasilimali ndani ya
miji na mikoa ili kuchochea ukuaji endelevu wa uchumi, maendeleo ya
viwanda, na kuboresha upatikanaji wa masoko ya kimataifa na kuleta
mageuzi ya kisekta katika usafiri na usafirishaji.

Utekelezaji wa malengo hayo kupitia miradi iliyoainishwa utawezesha
kuongezeka kwa uunganishwaji wa usafiri wa anga; kuongezeka kwa wigo wa
mtandao wa reli nchini; kujijenga kama kitovu cha ugavi katika Afrika
Mashariki na Kati, hali itakayoboresha utoaji wa huduma za usafiri na
usafirishaji na kuongeza mapato, ajira na ustawi wa wananchi; kupungua kwa
msongamano wa abiria mijini hasa katika majiji makubwa; pamoja na
kuongezeka kwa wigo wa miundombinu ya usafiri kwa njia ya maji. Aidha,
viashiria na shabaha za sekta ya uchukuzi kwa mwaka 2026/27 ni kama
vilivyoainishwa katika Jedwali Na. 4.29 na orodha ya miradi itakayotekelezwa
kulingana na vipaumbele imeainishwa katika Kiambatisho Na. 1.
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Jedwali Na. 4.29:
Viashiria na Shabaha katika Sekta ya Uchukuzi
No. Kiashiria Mwaka wa

Kizio
Shabaha
(2026/27)

Shabaha
(2030/31)

1. Uchangiaji wa Sekta ya
Uchukuzi na Uhifadhi katika
Pato la Taifa kwa bei za soko
(%)

7.5 (2024) 7.54 7.70%

2. Ukuaji halisi wa Sekta ya
Uchukuzi na Uhifadhi (%) 4.2 (2024) 5.08 8.60%

3. Muda wa meli kurejea kituoni
kwake (Wastani wa siku)

13.7 (Des,
2025) 3 days 3 days

4. Kiasi cha shehena
iliyohudumiwa kupitia Bandari
kwa mwaka (tani)

32,753,618
(2024/25) 42,372,709 62,029,618

5. Urefu wa Reli ya SGR
iliyojengwa (km)

747 (Dis, 2025) 1,219 1,721

6. Kiasi cha shehena
iliyosafirishwa kwa reli (tani)
kwa mwaka

531,359
(2024/25)

2,334,000 8,347,989

7. Idadi ya ndege za ATCL
zinazofanya kazi 16 (Des, 2025) 18 28

8. Idadi ya abiria waliosafirishwa
kwa ndege za ATCL kwa
mwaka

1,178,025
(2024/25) 1,750,056 3,125,463

Chanzo: Wizara ya Uchukuzi

4.3 Programu za Kielelezo
Mpango wa Maendeleo kwa Mwaka 2026/27 unatoa kipaumbele katika
utekelezaji wa miradi iliyokuwa ya kielelezo katika Mpango wa Tatu wa Taifa
wa Maendeleo wa Miaka mitano (FYDP III) ambao utekelezaji wake unafika
ukingoni. Aidha, Mpango huu utaweka msingi wa maandalizi ya utekelezaji
wa miradi shikizi iliyoainishwa katika programu za kielelezo ambayo
utekelezaji wake bado haujaanza. Maelekezo ya kina ya miradi shikizi ni
kama ilivyoanishwa katika Jedwali Na.4.30.



TUME YA TAIFA YA MIPANGO

135 MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2026/27

Jedwali Na. 4.30:
Programu za Kielelezo na Miradi Shikizi

Na. Mradi Shikizi Gharama za utekelezaji
kwa mwaka

A Mji wa Uwekezaji wa Bahari Bagamoyo na Usafiri fungamanishi

1. Ujenzi wa Bandari ya Mbegani 7,067,291,458.49

2.
Ujenzi wa Reli ya Kati kwa kiwango cha Kimataifa
cha SGR kipande cha 3–7. 1,572,838,800,000

3.
Barabara - Pangani – Bagamoyo, Kigamboni –
Chanika – Kibaha – Mbweni (77.5 km), 2,000,000,000

4. Kibaha–Morogoro–Dodoma Expressway (465 km) 4,160,000,000.00

5. Uendelezaji wa Viwanja 14 vya Ndege 125,689,289,122

6. Mkongo wa Taifa wa mawasiliano 103,600,425,000.00

7. Ujenzi wa Kituo Kikuu na Vituo vidogo vya
kuendeleza ubunifu katika TEHAMA (ICT Parks) 18,820,000,000.00

8. Mradi fungamanishi wa biashara na usafirishaji 100,000,000,000

9. Mradi wa kuboresha wa bandari ya Dar es
Salaam 120,739,728,000

10. Eneo maalumu la uwekezaji Bagamoyo 2,747,906,800.00

B Kitovu Changamani cha makaa ya mawe Mchuchuma na Chuma Liganga

11.
Mradi wa Chuma cha pua Maganga Matitu -
Ludewa 330,580,000.00

12. Barabara ya Mkiu – Mavanga – Madaba (112 km) 111,950,000

13.
Mradi wa ujenzi wa barabara ya Mawengi –
Manda (110 km)

4,110,000,000.0014. Barabara ya Nkomang’ombe – Liganga (70 km)

15.
Barabara ya Nkomang’ombe – Mchuchuma (7
km)

16. Barabara ya Igawa –Tunduma ikiwemo barabara
ya mchepuo (Bypass) Uyole (266.9 km) 4,060,000,000.00

17. Ujenzi wa Miundombinu ya Mawasiliano Vijijini 40,007,673,000.00

18. Mradi wa makaa ya mawe Mchuchuma na Chuma
Liganga 495,650,000.00

C Programu ya Kitaifa ya Umwagiliaji na Mageuzi ya Viwanda vya Kilimo

19.
Miradi ya Umwagiliaji ya Rufiji, Songwe, Mara,
Bugwema, Lumpungu, Kamsamba na Membe 209,090,000,000
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Na. Mradi Shikizi Gharama za utekelezaji
kwa mwaka

20. Barabara ya Rufiji - Kilwa - Morogoro 10,000,000,000

21.
Barabara ya Handeni–Kiberashi- Kibaya–Singida
(km 424.24) 8,000,000,000.00

D Kitovu cha Teknolojia na Uchakataji wa Madini Adimu – Dodoma

22.
Barabara ya Nyakahura –Kamubuga-Rulenge-
Kabanga Nickel (141 km) 1,500,000,000.00

23. Barabara ya Kidatu – Ifakara – Lupilo – Malinyi –
Londo - Lumecha/Songea (499 km) 4,200,000,000.00

24. Mradi wa Tanzania ya Kidigitali 12,157,585,000.00

25. Mradi wa Magadi soda – Engaruka 2,000,000,000

26.
Mradi wa Utafiti wa Kina wa Jiofizikia kwa kutumia
Ndege 53,097,080,000

27. Eneo maalum la uwekezaji Dodoma 1,000,000,000

E Kiwanda cha Kuchakata Gesi Asilia ya kimiminika (LNG) – Lindi

28.
Mradi wa Bomba la Kusafirisha Mafuta Ghafi
kutoka Uganda hadi Tanzania 100,000,000,000

29. Ujenzi wa Bomba la Kusafirishia Gesi kutoka
Ntorya hadi Madimba 21,200,000,000.00

30. Mradi wa LNG - Lindi 20,000,000,000

F Kitovu cha Viwanda na Uchumi wa Buluu Katika kanda ya ziwa

31. Uimarishaji wa shirika la ndege - ATCL 283,050,000,000

32. Mradi wa maji wa ziwa Victoria - Dodoma 4,811,769,450.00

33. Eneo maalum la uwekezaji Mwanza 1,000,000,000

G Programu Shirikishi ya Uendelezaji wa Miji nchini

34. Mradi wa Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi 1,735,986,000.00

35. Uboreshaji wa Milki za Ardhi 1,747,000,000.00

36. Miradi ya kuzalisha umeme kwa kutumia Nishati
Mpya na Mbadala 42,000,000,000.00

37. Uimarishaji wa Hospitali za Rufaa
124,554,784,000.00

Chanzo: Mpango wa Nne wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
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Vigezo vilivyotumika katika kuandaa miradi na programu za maendeleo kwa
mwaka 2026/27 ili kutekeleza maeneo ya vipaumbele ni kama ifuatavyo:
Uwezo wa kuleta mabadiliko ya kimfumo; utayari wa kuanza utekelezaji;
kuchochea ukuaji wa sekta nyingine; uwezo wa kuzalisha ajira kwa wingi;
uwezo wa kuleta mageuzi katika uchumi; uhifadhi wa mazingira na uhimilivu
wa mabadiliko ya tabianchi. Aidha, programu zimechaguliwa kwa kuzingatia
ulinganifu wa kimkakati na Dira 2050, LTPP na FYDP IV; faida ya kijamii na
kiuchumi; uwezo na nafasi yake katika kuongeza kasi ya uzalishaji viwandani;
kupanua na kuboresha huduma; kuongeza mauzo ya nje; na uwezo na nafasi
yake katika kutengeneza ajira kwa wingi.

4.4. Mwelekeo wa Kimkakati na Mageuzi kwa mwaka 2026/27
Katika mwaka 2026/27, jitihada zitajikita katika maeneo yafuatayo:

i. Kufanya mageuzi ya mifumo na utawala bora ili kujenga msingi wa
utawala bora, uwazi na ufanisi.

ii. Kufanya mageuzi ya kiuchumi yanayolenga usimamizi wa uchumi ili
kuongeza wigo wa ukuaji wa sekta za uzalishaji zikiwemo kilimo,
viwanda, huduma na uchumi wa kidijitali.

iii. Kufanya mageuzi ya sekta ya nishati katika sera na mifumo ili kukidhi
mahitaji ya umeme nchini.

iv. Kuimarisha maandalizi ya miradi (Project Preparation): Serikali
itaongeza uwekezaji katika hatua za awali za miradi ili kuhakikisha
inakidhi vigezo vya kifedha, kiuchumi na kisheria vinavyohitajika
kuvutia wawekezaji. Hii itahusisha:

i. Kuandaa upembuzi yakinifu wa kina (feasibility studies);
ii. Kufanya tathmini za athari za kiuchumi, kijamii na kimazingira;
iii. Kuandaa miundo ya kifedha (financial structuring) na uchambuzi

wa vihatarishi (risk allocation).
iv. Kutengwa kwa rasilimali mahsusi kwa ajili ya wataalam wa

kiufundi (transaction advisory), kifedha na kisheria
watakaosaidia kuandaa miradi inayoweza kufadhiliwa (bankable
projects). Lengo ni kuhakikisha miradi inakuwa na mvuto kwa
wawekezaji wa ndani na nje, pamoja na taasisi za fedha.

v. Kuendeleza Mkakati wa Miradi ya PPP (PPP Pipeline): Kuandaa na
kusimamia orodha ya miradi ya kimkakati inayoweza kutekelezwa kwa
PPP katika sekta za kipaumbele kama nishati, usafiri na usafshaji,
miundombinu ya maji, TEHAMA, viwanda na maendeleo ya miji.

vi. Kuimarisha mazingira ya biashara na uwekezaji: Mageuzi ya kisheria
na kiutawala yataendelea ili kupunguza urasimu, kuongeza uwazi na
kuimarisha utabirikaji wa kisera, hatua ambazo ni muhimu kwa
kuongeza imani ya wawekezaji.
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vii. Kutumia mwongozo wa kitaifa wa upangaji: Mwongozo huu
unahakikisha sekta zinaandaa mipango mikakati yake kwa kuzingatia
vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
2026/27 – 2030/31 pamoja na Dira 2050.

viii.Kufanya mageuzi ya mashirika ya umma ili kuongeza mchango wake
katika uwekezaji na kuunganisha baadhi ya mashirika ili kuongeza
ufanisi.
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SURA YA TANO

UGHARAMIAJI WA
MPANGO

5.1 Utangulizi
Sura hii inaeleza mwelekeo na mkakati wa ugharamiaji wa Mpango wa
Maendeleo wa Taifa kwa mwaka 2026/27. Mpango huu ni wa kwanza katika
utekelezaji wa FYDP IV na ni hatua ya awali ya utekelezaji wa Dira 2050
ambayo inalenga kujenga taifa lenye uchumi imara, unaotegemea rasilimali
za ndani na ushirikiano wa sekta binafsi.

Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2026/27 ni mpango wa kimkakati, ambao
unaweka msingi wa mageuzi makubwa ya muda mrefu katika matumizi ya
rasilimali za taifa. Katika muktadha huu, Serikali inahama kutoka mfumo
uliozoeleka wa kutumia bajeti ya umma na mikopo, na kuelekea mfumo wa
ugharamiaji shirikishi unaolenga: Ushirikiano mkubwa wa sekta binafsi,
ikilenga zaidi ya asilimia 70 ya jumla ya rasilimali za Mpango; Serikali kuwa
mwezeshaji, msimamizi, na kichocheo (catalyst) cha uwekezaji, kwa kuhimiza
mazingira endelevu ya kibiashara; Matumizi ya vyanzo bunifu vya ugharamiaji
(innovative finance) ili kuvutia uwekezaji na kupanua vyanzo vya rasilimali; na
nidhamu madhubuti ya fedha, ikijumuisha usimamizi makini wa madeni, uwazi
katika mapato na matumizi, na utendaji unaofungwa na matokeo.

5.2 Mahitaji ya fedha kwa mwaka 2026/27
Katika mwaka wa fedha 2026/27 Serikali itatenga jumla ya shilingi bilioni
20,819.8 sawa na asilimia 33.3 ya Bajeti Kuu ya Serikali ya shilingi bilioni
62,334.2 kwa ajili ya kugharamia programu na miradi ya maendeleo.
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5.2.1 Vyanzo vya Mapato kwa Mwaka 2026/27
Vyanzo vya mapato vinavyotarajia kuchangia katika utekelezaji wa Mpango
2026/27 vitatokana na vyanzo vinne vikuu kama ifuatavyo:

i. Mapato ya ndani: kodi, mapato yasiyo ya kodi, gawio kutoka kwa
mashirika ya umma na mapato ya halmashauri;

ii. Rasilimali fedha za nje: mikopo nafuu, misaada, na mikopo isiyo nafuu
kwa miradi ya kibiashara;

iii. Mitaji ya Sekta Binafsi: ushiriki wa sekta binafsi katika ufadhili wa
miradi; na

iv. Mbinu bunifu za ufadhili na masoko ya hati fungani: kama vile hati
fungani za Serikali; Hati Fungani; Mfumo wa Uuzaji wa Hisa za Kaboni
(Soko la Kaboni Tanzania) (Carbon Credit Trading Framework)
(Tanzania Carbon Exchange); Vyanzo Mseto vya Ufadhili katika sekta
za nishati, kilimo na uwezeshaji wa mikopo kwa wafanyabiashara wa
kati na wadogo; na Sera ya Ugeuzaji Takwimu kuwa Chanzo cha
Mapato (Data Monetization Policy).

5.2.2 Mwelekeo wa Sera ya Fedha na Bajeti kwa mwaka 2026/27
Katika mwaka 2026/27, Serikali itatekeleza sera za fedha na bajeti
zinazolenga kulinda uthabiti wa uchumi, kuongeza uwezo wa ndani wa
ugharamiaji, na kuweka misingi ya ushiriki mkubwa wa sekta binafsi katika
kufadhili maendeleo. Mwelekeo huu unalenga:

i. Kuongeza uwiano wa mapato ya ndani kwa Pato la Taifa kwa
kuimarisha mifumo ya kodi, kuongeza wigo wa kodi, na kuongeza
ufanisi wa TRA;

ii. Kudhibiti nakisi ya bajeti ili kuhakikisha uhimilivu wa deni la Taifa
sambamba na viwango vya kimataifa;

iii. Kuhamisha matumizi kutoka kwenye gharama zisizo za uzalishaji na
kuelekeza kwenye miradi ya kimkakati yenye tija na matokeo ya kitaifa;

iv. Kuongeza matumizi katika sekta zinazochochea ukuaji kama vile
nishati, viwanda, TEHAMA, kilimo, miundombinu na ujuzi; na

v. Kuongeza matumizi ya mifumo ya fedha ya kijani, kidigitali na mseto
(blended finance) kama msingi wa fedha za miaka ijayo ya Dira 2050.
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Ili kufikia lengo la kukusanya na kutumia shilingi trillioni 20.8 kwa ajili ya
shughuli za maendeleo. Serikali itachukua hatua zifuatazo:

i. Kudhibiti nakisi ya bajeti isizidi asilimia 3.0 ya Pato la Taifa;
ii. Kuhakikisha mapato ya ndani yanafikia asilimia 17.1 ya Pato la Taifa;
iii. Kuimarisha nidhamu ya matumizi kupitia usimamizi makini na ufanisi

katika matumizi ya rasilimali za umma;
iv. Kuhakikisha miradi inayofadhiliwa kwa mikopo inaleta matokeo chanya

ya muda mrefu kwa vizazi vijavyo; na
v. Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji wa fedha kupitia ufuatiliaji wa matokeo

(Results-Based Monitoring), Tathmini (Evaluation), Uwajibikaji na
kujifunza {Accountability and Learning (RBMEAL)} ili kuhakikisha
uwajibikaji na ufanisi.

5.2.3 Uboreshaji wa Matumizi na Nidhamu ya Fedha
Ili kuhakikisha rasilimali za umma zinatumika kwa ufanisi na kuleta matokeo
makubwa ya maendeleo, Serikali italenga kufanya mageuzi ya bajeti na ya
mashirika ya umma. Lengo ni kuongeza thamani ya fedha kwa kila shilingi ya
umma kwa kupunguza matumizi yasiyo ya lazima, kuongeza utaratibu wa
bajeti inayozingatia utendaji (Performance-Based Budgeting), kuhamishia
rasilimali kwenye miradi ya kimkakati, na kuimarisha udhibiti wa malimbikizo
ya madai.

5.3 Ushiriki wa Mashirika ya Umma (PSCs)
Mashirika ya Umma yanayojiendesha kibiashara yanatarajiwa kuongeza
uwekezaji hadi shilingi trilioni 5.5 mwaka 2026/27 kwa kufanya yafuatayo:
kupunguza ruzuku kwa angalau asilimia 10; kupunguza hasara kwa angalau
asilimia 15; kuanzisha Hatifungani za kampuni (corporate bonds) na mpango
wa kuzalisha mapato kutokana na mali (Asset Monetisation); kuunganisha
baadhi ya mashirika ya umma ili kuongeza ufanisi; kuwezesha mashirika ya
umma kuingia kwenye masoko ya mitaji (IPO) ili kuongeza ushiriki wa
wananchi katika kukuza mitaji. Uwekezaji huo utatokana na faida ya
utekelezaji wa shughuli zao katika sekta za nishati; usafiri na usafirishaji;
kilimo; ulinzi na usalama; afya; milki; utalii; mawasiliano; madini; huduma za
fedha; na viwanda na uzalishaji kama unavyoonekana kwenye Kielezo Na
5.1.



TUME YA TAIFA YA MIPANGO

142 MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2026/27

Kielelezo Na. 5.1 : Mchango wa Uwekezaji wa Mashirika ya Umma kwa
Shughuli za Kiuchumi kwa mwaka 2026/27

Chanzo: Mpango wa Nne wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano

5.4 Uwekezaji wa Sekta Binafsi
Sekta binafsi ni mhimili muhimu katika utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo
wa Taifa wa Mwaka 2026/27, hususan katika kuongeza uwekezaji, kuchochea
uzalishaji, kupanua biashara, kuongeza ajira, kuimarisha ubunifu na
kuongeza ushindani wa uchumi. Kwa mwaka 2026/27, sekta binafsi
inatarajiwa kuwekeza jumla ya shilingi trilioni 60.1, sawa na takribani asilimia
70 ya rasilimali zinazotarajiwa kuelekezwa katika shughuli za uwekezaji na
maendeleo.

Uwekezaji huu utatokana na vyanzo mbalimbali, ikiwemo uwekezaji wa moja
kwa moja wa ndani (Domestic Direct Investment – DDI), uwekezaji wa moja
kwa moja kutoka nje (Foreign Direct Investment – FDI), ubia kati ya sekta ya
umma na sekta binafsi, masoko ya mitaji, fedha mseto (blended finance) na
njia bunifu za ugharamiaji. Mchango wa sekta binafsi katika shughuli za
uchumi utapimwa kupitia uwekezaji wake katika ukuzaji wa mtaji, hususan
katika mali za kudumu kama vile viwanda, mitambo, mashine, miundombinu
ya uzalishaji, teknolojia, majengo ya biashara na miradi mingine ya kimkakati.
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Takwimu zinaonesha kuwa katika kipindi cha mwaka 2018 hadi 2024, Sekta
binafsi imechangia wastani wa takribani asilimia 70 ya jumla ya uwekezaji
katika shughuli za uchumi za kila mwaka. Uwekezaji wa sekta binafsi
umeongezeka kutoka shilingi trilioni 28.7 mwaka 2018 hadi shilingi trilioni 54.0
mwaka 2024. Sekta ya umma imeendelea kuchangia wastani wa takribani
asilimia 30 ya jumla ya uwekezaji.

Uwiano huu wa takribani 70:30 umeendelea kuwa thabiti kwa kipindi chote,
kama inavyooneshwa katika Jedwali 5.1 hapo chini.

Jedwali 5.1: Mwenendo wa Uwekezaji wa Sekta ya Umma na Binafsi
katika shughuli za Kiuchumi (Tsh. milioni)
Mwaka Mchango wa

Uwekezaji kutoka
Sekta ya Umma
(Public GFCF)

Mchango wa
Uwekezaji

kutoka Sekta
binafsi
(Private
GFCF)

Asilimia (%)
ya Uwekezaji
kutoka Sekta

binafsi

Asilimia (%) ya
Uwekezaji

kutoka Sekta
ya Umma

2018 12,482,193 28,659,770 69.7% 30.3%

2019 14,853,202 35,157,613 70.3% 29.7%

2020 18,576,783 41,542,256 69.1% 30.9%

2021 20,334,802 46,887,021 69.7% 30.3%

2022 20,231,100 48,016,360 70.4% 29.6%

2023 20,944,360 50,538,097 70.7% 29.3%

2024 23,134,621 53,992,156 70.0% 30.0%

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Katika mwaka 2026/27, uwekezaji wa sekta binafsi utaelekezwa zaidi katika
sekta za mageuzi na vichocheo vya maendeleo, ikiwemo usafiri na usafirishaji,
nishati, kilimo, viwanda, madini, biashara, utalii, TEHAMA, milki, huduma za
fedha, maendeleo ya miji na maeneo maalum ya kiuchumi. Uwekezaji katika
sekta hizi unatarajiwa kuongeza uzalishaji, kupanua masoko, kuongeza
thamani ya bidhaa zinazozalishwa nchini, kuimarisha mauzo ya nje na
kuchochea uanzishaji wa ajira mpya. Mgawanyo huu ni kama unavoonekana
kwenye Kielelezo Na. 5.2.
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Kielelezo Na. 5.2.
Mwelekeo wa Uwekezaji wa Sekta Binafsi kwa Shughuli za Kiuchumi
kwa mwaka 2026/27

Chanzo: Mpango wa Nne wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano

Kwa muktadha huo, mchango wa sekta binafsi katika Mpango wa 2026/27
hautatazamwa tu kama chanzo cha ziada cha fedha, bali pia kama nyenzo ya
kuongeza tija, kuleta ubunifu, kuboresha ufanisi na kuharakisha mageuzi ya
kiuchumi. Ili kufikia matarajio haya, Serikali itaweka mkakati mahsusi wa
kuhamasisha, kuratibu, kuwezesha na kufuatilia ushiriki wa sekta binafsi,
kama inavyoelezwa katika sehemu inayofuata.

5.5 Mkakati wa Ushiriki wa Sekta Binafsi katika Utekelezaji wa Mpango
Kwa kuzingatia mwelekeo wa uwekezaji ulioainishwa katika sehemu ya 5.4,
Serikali itaweka mkakati wa kuhakikisha ushiriki wa sekta binafsi unakuwa wa
kimfumo, unaopimika na unaoendana na vipaumbele vya Mpango. Mkakati
huu utajikita katika kuhamasisha uwekezaji, kuandaa miradi inayoweza
kufadhiliwa, kuondoa vikwazo vya biashara na uwekezaji, kuimarisha
majadiliano kati ya sekta ya umma na sekta binafsi, na kuweka mfumo wa
kupima na kuripoti mchango wa sekta binafsi.

Ushiriki wa sekta binafsi utatekelezwa kupitia uwekezaji wa moja kwa moja
wa ndani na nje ya nchi, ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi, masoko
ya mitaji, fedha mseto na vyanzo bunifu vya ugharamiaji. Aidha, kampuni
binafsi zitahamasishwa kushiriki katika ujenzi, uendeshaji na matengenezo ya
miundombinu na huduma za kimkakati, hususan katika maeneo maalum ya
kiuchumi, kongani za viwanda, nishati, kilimo biashara, uchakataji wa mazao,
uchukuzi, TEHAMA, utalii, madini na maendeleo ya miji.
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Katika mwaka 2026/27, msukumo utawekwa katika kuandaa na kuendeleza
miradi iliyo tayari kuvutia uwekezaji. Miradi hiyo itajumuisha miradi iliyopo
katika orodha ya PPP, miradi shikizi ya programu za kielelezo, miradi ya
maeneo maalum ya kiuchumi, miundombinu ya usafiri na usafirishaji, nishati,
maji, uchakataji wa mazao ya kilimo na uchumi wa kidijitali. Kipaumbele
kitawekwa katika miradi yenye upembuzi yakinifu, miundo ya kifedha, tathmini
ya vihatarishi, uhalali wa kisheria na mpangilio unaoonesha namna
wawekezaji watakavyorejesha mitaji yao.

Ili kuimarisha ushiriki huo, Serikali itaendelea kushughulikia vikwazo vya
kisheria, kiutawala na kimfumo vinavyoathiri mazingira ya biashara na
uwekezaji. Vipaumbele vitakuwa kupunguza urasimu katika utoaji wa vibali na
leseni, kuharakisha maamuzi ya uwekezaji, kupunguza gharama za
uzingatiaji wa kanuni, kurahisisha upatikanaji wa ardhi ya uwekezaji, kupanua
upatikanaji wa mikopo ya muda mrefu, na kuimarisha maandalizi ya miradi
inayoweza kufadhiliwa.

Uratibu wa ushiriki wa sekta binafsi utafanywa kwa kushirikisha taasisi
mbalimbali za Serikali na wadau wa sekta binafsi. Tume ya Taifa ya Mipango
itaratibu ulinganifu wa uwekezaji wa sekta binafsi na vipaumbele vya Mpango,
wakati Kituo cha Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi kitaratibu
miradi ya PPP katika hatua za uibuaji, uchambuzi, maandalizi, ununuzi wa
wabia, usimamizi wa mikataba na ufuatiliaji wa utekelezaji.

Majadiliano kati ya Serikali na sekta binafsi yataimarishwa kupitia majukwaa
rasmi ya majadiliano ya sekta ya umma na sekta binafsi. Majukwaa haya
yatatumika kubaini changamoto za uwekezaji, kupokea mrejesho, kufuatilia
utekelezaji wa maboresho ya mazingira ya biashara, na kuimarisha uaminifu
kati ya Serikali na wawekezaji. Majadiliano hayo yatazingatia ajenda mahsusi,
muda wa utekelezaji wa maamuzi, taasisi zinazowajibika na utaratibu wa
kutoa mrejesho kwa sekta binafsi.

Mchango wa sekta binafsi katika utekelezaji wa Mpango utapimwa kupitia
viashiria mahsusi, ikiwemo thamani ya uwekezaji binafsi uliotekelezwa,
thamani ya miradi ya PPP iliyoidhinishwa na kufikia hatua ya utekelezaji, idadi
ya ajira zilizozalishwa, mchango wa sekta binafsi katika ukuzaji wa mtaji,
thamani ya mauzo ya nje yatokanayo na uwekezaji binafsi, na idadi ya miradi
iliyowekezwa katika sekta za kipaumbele. Taarifa hizi zitakusanywa na
kuthibitishwa kwa kushirikisha taasisi za takwimu, mamlaka za uwekezaji,
taasisi za kodi, Kituo cha PPP, wizara za kisekta na vyama vya sekta binafsi.
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Kwa ujumla, mkakati huu unalenga kuhakikisha kuwa sekta binafsi inashiriki
kwa uhakika, kwa uwazi na kwa matokeo yanayopimika. Ushiriki huo
utaongeza kasi ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo, kupunguza utegemezi
wa bajeti ya Serikali, kuongeza ubunifu na ufanisi, kupanua ajira na
kuchochea mageuzi ya kiuchumi.
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SURA YA SITA

UFUATILIAJI NA
TATHMINI

6.1 Utangulizi
Sura hii inaeleza mfumo wa ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa katika
utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2026/27. Mfumo
huu umejengwa katika misingi ya usimamizi unaozingatia matokeo na
unaolenga kuhakikisha kuwa utekelezaji wa mpango unafuatiliwa kwa
kuzingatia mnyororo wa matokeo, hususan katika ngazi ya matokeo ya muda
mfupi (outputs) na matokeo ya muda wa kati (outcomes).

Katika kufikia malengo ya mpango, ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa ni
nguzo muhimu za usimamizi na uwajibikaji. Mfumo huu utawezesha
ukusanyaji na uchambuzi wa taarifa sahihi kwa wakati ili kupima hatua
zilizofikiwa katika utekelezaji, kubaini changamoto mapema, na kuchukua
hatua stahiki za maboresho. Aidha, mfumo wa ufuatiliaji utachangia kuongeza
uwazi na uwajibikaji, thamani ya fedha, kuwezesha matumizi ya uchambuzi
unaozingatia takwimu sahihi katika kufanya maamuzi, na kutoa mrejesho
kwa wananchi na wadau wengine wa maendeleo.

Kwa ujumla, mfumo wa ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa utahakikisha
utekelezaji wa mpango unakuwa wenye tija, na unaolenga matokeo
yaliyopangwa. Uwajibikaji na uwazi utajengwa katika mnyororo wa matokeo
unaoonesha uhusiano kati ya rasilimali zilizotumika, shughuli zilizotekelezwa,
matokeo ya kijamii na kiuchumi yaliyopatikana katika kipindi cha muda mfupi,
wa kati, na muda mrefu. Mfumo huu utawezesha kufuatilia hatua zilizofikiwa
kwa uwazi na kuchukua hatua za maboresho pale inapobidi.

6.2 Malengo ya Mfumo wa Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji Taarifa
Malengo ya mfumo huu ni:

i. Kupima maendeleo ya utekelezaji wa viashiria vya muda mfupi, wa kati,
na muda mrefu;

ii. Kufuatilia utekelezaji wa shughuli na matumizi ya rasilimali dhidi ya
malengo ya mwaka;

iii. Kubaini changamoto na kupendekeza hatua za kuzitatua; na
iv. Kuandaa na kuwasilisha taarifa sahihi za utekelezaji ambazo zitakuwa

msingi wa kufanya maamuzi ya kisera na kiutendaji.
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6.3 Mfumo wa Matokeo
Mfumo wa matokeo utaunganisha malengo ya mpango na viashiria vya
utekelezaji katika ngazi zifuatazo:

Ngazi Maelezo

Athari Mabadiliko ya muda mrefu katika ustawi wa jamii na ukuaji wa uchumi
yanayotokana na utekelezaji wa mpango.

Matokeo ya
muda wa kati

Mabadiliko katika upatikanaji, ubora au matumizi ya huduma kwa
walengwa, kama vile kuimarika kwa masoko, huduma za afya au elimu.

Matokeo ya
muda mfupi

Bidhaa au huduma zilizokamilika kutokana na utekelezaji wa shughuli,
mfano: jengo la hospitali, barabara iliyokamilika, visima vilivyochimbwa.

Shughuli Hatua mahsusi zinazotekelezwa ili kuzalisha matokeo ya moja kwa
moja, mfano: ujenzi wa barabara za lami, ujenzi wa ofisi, uchimbaji wa
visima virefu.

Rasilimali Fedha, watumishi, vifaa, muda na rasilimali nyingine zinazotumika
kutekeleza shughuli za mpango.

6.4 Mfumo wa Ufuatiliaji
Mfumo huu unaainisha viashiria vya kupima matokeo ya moja kwa moja na
matokeo ya muda wa kati; utaratibu wa ukusanyaji, uchambuzi, na utoaji wa
taarifa; muundo wa kitaasisi; pamoja na utaratibu wa utoaji mrejesho.

6.4.1 Njia za Ufuatiliaji
i. Mfumo wa Kitaifa wa Usimamizi wa Mipango na Miradi ya maendeleo

(e- Delivery;
ii. Ukaguzi wa miradi;
iii. Taarifa za utekelezaji robo mwaka wa miradi na viashiria vya mpango;

na
iv. Mapitio ya utekelezaji kila robo mwaka.

6.4.2 Ngazi za Ufuatiliaji
Ufuatiliaji utafanyika katika ngazi zifuatazo:

i. Ngazi ya matokeo ya muda wa kati: Ufuatiliaji utafanyika ili kupima
mabadiliko katika upatikanaji, ubora na matumizi ya huduma kwa
walengwa yanayotokana na matokeo ya moja kwa moja. Ufuatiliaji huu
utafanywa na wizara, taasisi na mamlaka husika kwa kushirikiana na
Tume ya Taifa ya Mipango, kwa kutumia tafiti, takwimu za kiutawala na
mapitio ya utekelezaji wa mara kwa mara. Taarifa zitakazopatikana
zitatumika kupima mafanikio ya mpango na kufanya maboresho ya
kisera na kiutendaji.

ii. Ngazi ya matokeo muda mfupi: Utekelezaji wa shughuli utazalisha
matokeo ya muda mfupi ambayo yatafanyiwa ufuatiliaji na watekelezaji
moja kwa moja, waratibu wa mipango katika ngazi ya wizara, pamoja
na ngazi ya kitaifa ikiwemo Tume ya Taifa ya Mipango kulingana na
ratiba ya ufuatiliaji.
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iii. Ngazi ya shughuli: watekelezaji wa miradi na afua zote za mpango
wanapaswa kufanya ufuatiliaji wa moja kwa moja wa utekelezaji na
kutoa taarifa kulingana na mpango wa ufuatiliaji na tathmini.

6.5 Mfumo wa Tathmini
Tathmini itafanyika ili kupima ufanisi, tija, uendelevu na matokeo ya miradi na
mpango.

6.5.1 Aina za Tathmini
i. Tathmini ya utekelezaji wa mpango kwa mwaka kupitia viashiria vya

matokeo ya moja kwa moja na matokeo ya muda wa kati.
ii. Tathmini maalum kulingana na mahitaji.

6.6 Mfumo wa Utoaji Taarifa
Mfumo wa utoaji taarifa utawezesha kutoa mrejesho wa hatua za utekelezaji
zilizofikiwa kwa wadau mbalimbali. Taarifa za utekelezaji wa miradi
zitawasilishwa kulingana na Mwongozo wa Kitaifa wa Uidhinishaji wa Miradi
ya Maendeleo - NDPAG. Aidha, taarifa zote za utekelezaji wa miradi pamoja
na viashiria vya mpango zitaandaliwa na kuwasilishwa kupitia mfumo wa e-
Delivery. Aina za taarifa za utekelezaji wa miradi ya maendeleo na viashiria
vya Mpango ni kama ifuatavyo:

i. Taarifa ya robo mwaka kwa viashiria vya matokeo ya moja kwa moja
na viashiria vya matokeo ya muda wa wakati;

ii. Taarifa ya nusu mwaka; na
iii. Taarifa ya mwaka.

6.7 Ratiba ya Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji Taarifa
Ratiba ya ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa inalenga kuhakikisha kuwa,
utekelezaji wa mpango na miradi unafanyika kwa ufanisi, kwa wakati, na kwa
kuzingatia malengo yaliyowekwa. Idara na Vitengo vya Ufuatiliaji na Tathmini
vinapaswa kuandaa mpango wa ufuatiliaji na tathmini wa utekelezaji wa
mpango kwa mwaka pamoja na mipango mahsusi ya ufuatiliaji na tathmini
kwa kila mradi.

i. Robo Mwaka: Idara na Vitengo vya Ufuatiliaji na Tathmini vya Wizara,
Taasisi, na Idara zinazojitegemea vitafanya ufuatiliaji na tathmini ya
utekelezaji wa miradi ya maendeleo kulingana na mpango wa ufuatiliaji
na tathmini ya mradi husika pamoja na viashiria vya mpango, hususan
viashiria vya matokeo ya muda mfupi, kulingana na shabaha za robo
mwaka. Aidha, taarifa za robo mwaka zitaandaliwa na kuwasilishwa
Tume ya Taifa ya Mipango kupitia mfumo wa e-Delivery.
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ii. Nusu Mwaka: Idara na Vitengo vya Ufuatiliaji na Tathmini vya Wizara,
Taasisi, na Idara zinazojitegemea vitafanya ufuatiliaji na tathmini ya
utekelezaji wa miradi ya maendeleo kulingana na mpango wa ufuatiliaji
na tathmini ya mradi husika pamoja na viashiria vya mpango, hususan
viashiria vya matokeo ya muda mfupi, kulingana na shabaha za nusu
mwaka. Aidha, taarifa za nusu mwaka zitaandaliwa na kuwasilishwa
Tume ya Taifa ya Mipango kupitia mfumo wa e-Delivery.

iii. Mwaka: Idara na Vitengo vya Ufuatiliaji na Tathmini vya Wizara,
Taasisi, na Idara zinazojitegemea vitafanya ufuatiliaji na tathmini ya
utekelezaji wa miradi ya maendeleo kulingana na mpango wa ufuatiliaji
na tathmini ya mradi husika pamoja na viashiria vya mpango, hususan
viashiria vya matokeo ya muda mfupi, kulingana na shabaha za mwaka.
Aidha, taarifa za mwaka zitaandaliwa na kuwasilishwa Tume ya Taifa
ya Mipango kupitia mfumo wa e-Delivery.

6.8 Taarifa za utekelezaji wa miradi, ufuatiliaji, na tathmini
Taarifa zote za utekelezaji wa miradi ya maendeleo pamoja na taarifa za
ufuatiliaji na tathmini ya viashiria vya mpango wa muda mfupi na muda wa
kati zitaandaliwa na kuwasilishwa Tume ya Taifa ya Mipango kupitia mfumo
wa e-Delivery. Kwa kuzingatia umuhimu wa taarifa hizi katika kufanya
maamuzi ya maendeleo, Wakuu wa Taasisi za Umma wanapaswa kuzingatia
masuala yafuatayo:

i. Taarifa za ufuatiliaji na tathmini ya miradi na mipango kulingana
na mpango wa ufuatiliaji na tathmini: Taasisi zote zinazotekeleza
miradi ya maendeleo zitaandaa na kuwasilisha taarifa kwa mujibu wa
utaratibu na ratiba iliyowekwa.

ii. Ngazi za maamuzi: Tume itaandaa taarifa za jumla za ufuatiliaji na
tathmini na kuziwasilisha katika ngazi za kimaamuzi, ikiwemo: IMTC,
BLM, pamoja na ngazi zingine ndani ya Serikali, kwa lengo la
kuwezesha maamuzi sahihi na ya wakati.

iii.Matumizi ya taarifa za utekelezaji: Taarifa za utekelezaji zitatumika
kama msingi wa kuthibitisha utekelezaji wa afua zilizopewa
kipaumbele pamoja na kuidhinisha utoaji wa fedha kwa miradi kwa ajili
ya afua hizo. Katika kuimarisha uwajibikaji na ufanisi wa matumizi ya
rasilimali za umma, Tume kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha
imeunganisha mfumo wa e-Delivery wa Tume na mfumo wa CBMS
wa Wizara ya Fedha.. Hatua hii inalenga kuhakikisha kuwa utoaji na
matumizi ya rasilimali yanaendana na matokeo halisi ya utekelezaji na
kuimarisha uwajibikaji katika usimamizi wa miradi na afua za
maendeleo.
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iv.Matumizi ya mfumo wa e-Delivery: Tume ya Taifa ya Mipango
itafanyia kazi taarifa zitakazowasilishwa kwenye mfumo wa e-Delivery.
Hatua hii inalenga kuhakikisha ufanisi katika uchakataji wa taarifa,
kuongeza uwazi na uwajibikaji, pamoja na kupunguza gharama zisizo
za lazima.

v. Matumizi ya taarifa za ufuatiliaji na tathmini: Tume itatoa ushauri
kwa Serikali kwa kuzingatia ushahidi na takwimu zilizowasilishwa
kupitia e-Delivery ili kuhakikisha maamuzi yanayofanyika yanaendana
na hali halisi ya utekelezaji.

6.9 Mgawanyo wa Majukumu
Mdau Wajibu wa Msingi Muda wa Kutoa taarifa

Tume ya Taifa ya
Mipango

Kusimamia e-Delivery, kupokea na
kufanya mapitio ya taarifa za
utekelezaji kitaifa za kila wiki kwa
miradi ya kielelezo, robo mwaka, na
kufanya ufuatiliaji na tathmini.

Kila robo mwaka, nusu
mwaka, na mwaka

Wizara / Idara
Zinazojitegemea

Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya kila
mara na kutoa taarifa kulingana na
mpango wa mwaka wa ufuatiliaji na
tathmini; kuandaa na kuingiza
taarifa za utekelezaji na ufuatiliaji na
tathmini kwenye e-Delivery.

Kulingana na Mwongozo wa
Kitaifa wa Ufuatiliaji na
Tathmini ya Miradi ya
Maendeleo, Mwongozo wa
Kitaifa wa Uidhinishaji wa
Miradi ya Maendeleo pamoja
na Mpango wa Mwaka wa
Ufuatiliaji na Tathmini.

Sekretarieti za
Mikoa

Kusimamia utekelezaji wa mipango
ya ufuatiliaji na tathmini za
halmashauri; kufuatilia utekelezaji
wa mpango wa maendeleo katika
ngazi ya mkoa na halmashauri;
kuandaa taarifa na kuwasilisha OR
TAMISEMI.

Kulingana na Mwongozo wa
Kitaifa wa Ufuatiliaji na
Tathmini ya Miradi ya
Maendeleo, Mwongozo wa
Kitaifa wa Uidhinishaji wa
Miradi ya Maendeleo pamoja
na Mpango wa Mwaka wa
Ufuatiliaji na Tathmini.

Mamlaka za
Serikali za Mitaa

Kusimamia utekelezaji wa mipango
ya ufuatiliaji na tathmini; kufanya
ufuatiliaji na tathmini; Kutoa taarifa
za utekelezaji wa mpango pamoja
na miradi katika ngazi ya
halmashauri kwenye mfumo wa e-
Delivery.

Kulingana na Mwongozo wa
Kitaifa wa Ufuatiliaji na
Tathmini ya Miradi ya
Maendeleo, Mwongozo wa
Kitaifa wa Uidhinishaji wa
Miradi ya Maendeleo pamoja
na Mpango wa Mwaka wa
Ufuatiliaji na Tathmini.

Wakala na
Mashirika ya
Umma

Kusimamia utekelezaji wa mipango
ya ufuatiliaji na tathmini; kufanya
ufuatiliaji na tathmini; Kutoa taarifa
za utekelezaji wa mpango pamoja

Kulingana na Mwongozo wa
Kitaifa wa Ufuatiliaji na
Tathmini ya Miradi ya
Maendeleo, Mwongozo wa
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Mdau Wajibu wa Msingi Muda wa Kutoa taarifa

na miradi katika ngazi ya taasisi
kwenye mfumo wa e-Delivery.

Kitaifa wa Uidhinishaji wa
Miradi ya Maendeleo pamoja
na Mpango wa Mwaka wa
Ufuatiliaji na Tathmini.

Sekta Binafsi na
Asasi za Kiraia

Kushirikiana na Serikali katika
kusimamia na kutoa taarifa sahihi
wakati wa ufuatiliaji na tathmini;
kuwasilisha maoni na ushauri wao
moja kwa moja Tume ya Taifa ya
Mipango ili kusaidia kuboresha
utekelezaji wa mpango wa
maendeleo.

Inapohitajika.
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SURA YA SABA

VIHATARISHI VYA
MPANGO KWA MWAKA
2026/27 NA MIKAKATI
YA KUKABILIANA

NAVYO
7.1 Utangulizi
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2026/27 umebainisha vihatarishi
vinavyoweza kuathiri utekelezaji wake na kuainisha mikakati ya kuvikabili.
Lengo kuu ni kuhakikisha matokeo yaliyopangwa yanafikiwa kwa ufanisi,
uendelevu na ustahimilivu. Aidha,utambuzi wa vihatarishi limezingatia
Mwongozo wa Usimamizi wa Vihatarishi katika Sekta ya Umma wa Mwaka
2023. Mwongozo huo unasisitiza umuhimu wa kubaini vihatarishi mapema,
kutathmini athari zake, kuweka mikakati ya kuvidhibiti, na kufuatilia
mwenendo wake katika hatua zote za utekelezaji.

7.2 Maeneo ya Vihatarishi na Mikakati ya Kudhibiti
Mpango huu utatekelezwa katika mazingira changamani ya kisera, kiuchumi,
kijamii, kiteknolojia na kimataifa. Mazingira haya yanaibua fursa nyingi za
maendeleo, lakini vilevile yanaweza kuambatana na vihatarishi vinavyoweza
kuathiri kasi, ubora na ufanisi wa utekelezajai wa programu na miradi ya
maendeleo. Vihatarishi hivyo vinajumuisha masuala ya kitaasisi, kifedha,
kiuchumi, kisiasa, kidiplomasia, kiteknolojia na kimazingira. Endapo
havitabainishwa na kushughulikiwa kwa wakati, vinaweza kuchelewesha
utekelezaji wa miradi, kuongeza gharama, kudhoofisha uwekezaji, kupunguza
ufanisi wa matumizi ya rasilimali na kuathiri kufikiwa kwa malengo
yaliyokusudiwa. Kwa muktadha huo, Mpango umeainisha maeneo muhimu ya
vihatarishi pamoja na mikakati ya kukabiliana navyo. Jedwali Na. 7.1
linaonesha maeneo ya vihatarishi, maelezo ya muktadha, pamoja na mikakati
ya kukabiliana navyo.
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Jedwali Na. 7.1:
Mikakati ya Kukabiliana Vihatarishi
Na. Eneo la

Kihatarishi
Maelezo na Muktadha Mikakati ya kukabiliana na

vihatarishi

1. Uwezo
Mdogo wa
Utekelezaji
na Uratibu

Uratibu usioridhisha kati ya
Wizara, Idara na Wakala za
Serikali, Mamlaka za Serikali
za Mitaa na taasisi za umma
unaweza kusababisha
kuchelewa kuanza kwa miradi,
mgawanyiko wa mipango, na
kupungua kwa kasi ya
utekelezaji wa miradi shikizi ya
programu za kielelezo.

Kuimarisha Mfumo wa Ufuatiliaji,
Tathmini, Uwajibikaji na Kujifunza
unaozingatia matokeo. Mfumo huu
utatumika kufuatilia utekelezaji wa
mipango, programu za kielelezo
na miradi shikizi, ikiwa ni pamoja
na viashiria muhimu vya utendaji,
gharama za utekelezaji na
vihatarishi vinavyojitokeza.

2. Uwezo wa
kifedha wa
kugharamia
Mpango.

Kasi ndogo ya ukusanyaji wa
rasilimali na utegemezi wa
bajeti ya Serikali vinaweza
kuchelewesha utekelezaji wa
miradi. Vilevile, endapo sekta
binafsi haitawekeza kutekeleza
majukumu yake kama
inavotarajiwa itakwamisha
utekelezaji wa shughuli za
kiuchumi na Mpango.

Kupanua vyanzo vya ugharamiaji
kupitia sekta binafsi, ubia kati ya
sekta ya umma na sekta binafsi,
ushiriki wa diaspora, hatifungani
na masoko ya mitaji. Aidha,
Serikali itaendelea kuimarisha
ukusanyaji wa mapato ya ndani,
nidhamu ya matumizi, mazingira
ya biashara na uwekezaji, pamoja
na Mfumo wa Kitaifa wa Tathmini
na uwekaji vipaumbele vya miradi
ili kulinganisha utekelezaji wa
miradi na rasilimali zilizopo.

3. Mtikisiko na
mdororo wa
kiuchumi
duniani

Mitikisiko ya kiuchumi duniani,
ikiwemo mfumuko wa bei,
kuyumba kwa viwango vya
ubadilishanaji fedha, mdororo
wa Uchumi, kupanda kwa
gharama za kukopa na
mabadiliko ya bei za bidhaa
duniani vinaweza kupunguza
mapato, kuongeza gharama za
mikopo, kuvuruga minyororo
ya ugavi na kudhoofisha
uwekezaji.

Kuimarisha akiba za fedha na za
fedha za kigeni; kuongeza mauzo
ya bidhaa na huduma nje ya nchi;
kukuza uongezaji thamani katika
sekta ya kilimo, madini na
viwanda. Aidha, Serikali
itaendelea kuimarisha ufuatiliaji
wa mwenendo wa uchumi kwa
kutumia takwimu, ushahidi na
modeli za uchambuzi wa
kiuchumi.

4. Ushiriki
mdogo wa
sekta binafsi.

Kutokuwiana kwa ujuzi wa
nguvu kazi na mahitaji halisi ya
soko la ajira kunaweza
kukwamisha tija, ubunifu,
uwekezaji na ushindani wa
sekta za uzalishaji na huduma.

i. Kuharakisha mageuzi ya
biashara na kodi kupitia
Mpango wa kuboresha udhibiti
wa biashara (MKUMBI);
kuimarisha mfumo wa kituo
jumuishi cha uwekezaji; na
kuhakikisha utabirikaji wa sera
kupitia majadiliano ya kila robo
mwaka kati ya sekta ya umma
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Na. Eneo la
Kihatarishi

Maelezo na Muktadha Mikakati ya kukabiliana na
vihatarishi

na binafsi
ii. Kuboreshwa kwa upatikanaji

wa mitaji kwa kuimarisha
mifumo ya dhamana za
mikopo, kukuza masoko ya
mitaji na kuvutia uwekezaji
wa moja kwa moja sambamba
na uwekezaji wa miundombinu
ya misingi hususan nishati ya
uhakika,barabara,reli, bandari
na miundombinu ya kidijitali
utaongeza ushindani na
biashara na kupunguza
gharama za uzalishaji .

5. Kutokuwiana
kati ya ujuzi
wa rasilimali
watu na
mahitaji ya
soko la ajira.

Kutoshabihiana kwa ujuzi wa
nguvukazi na mahitaji halisi ya
soko la ajira na matokeo ya
elimu vinakwamisha
ubiasharishaji na ubunifu

Kuoanisha mitaala ya elimu na
mafunzo na mahitaji ya sekta za
kipaumbele za Mpango; kupanua
wigo wa elimu ya ufundi na
mafunzo ya ufundi stadi,
kuimarisha mifumo ya mafunzo ya
uanagenzi (apprenticeship), na
kuongeza msisitizo katika
masomo ya Sayansi, Teknolojia,
Uhandisi, Hisabati, ujuzi wa
kidijitali na mifumo ya ubunifu.

6. Mageuzi ya
kidijitali na
usalama wa
kimtandao

Kuongezeka kwa matumizi ya
mifumo ya kidijitali kunaongeza
hatari za mashambulizi ya
kimtandao, uvujaji wa
taarifa,mifumo kutowasiliana
ipasavyo na uelewa mdogo wa
matumizi salama ya teknolojia.
Hali hii inaweza kudhoofisha
usimamizi wa mifumo ya
kidijitali na kasi ya ukuaji wa
uuchumi wa kidigitali.

Kutekeleza Mfumo wa Kitaifa wa
Usalama wa kimtandao na
usimamizi wa Takwimu;
kuimarisha uwezo wa kituo cha
kukabiliana na matukio ya
usalama mtandaoni; kulinda
taarifa za serikali na wananchi;
kujenga uelewa wa kitaifa kuhusu
matumizi salama ya teknolojia, na
kuunganisha mifumo ya Serikali,
na kulinda majukwaa ya kidijitali
kupitia usanifu shirikishi na
viwango vya usalama wa
mtandao.

7. Migogoro ya
kisiasa na
mabadiliko
ya
kidiplomasia
ya kikanda
na kimataifa

i. Kutokutabirika kwa sera na
misimamo ya kikanda na
kimataifa kunaweza
kuvuruga biashara, kuathiri
uwekezaji, usafirishaji na
upatikanaji wa rasilimali.

i. Kuimarisha diplomasia ya
kikanda na ushirikiano wa
kiusalama kwa kuzingatia
miongozo ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki, Jumuiya ya
Maendeleo ya Kusini mwa
Afrika na Umoja wa Afrika;
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Na. Eneo la
Kihatarishi

Maelezo na Muktadha Mikakati ya kukabiliana na
vihatarishi

ii. Migogoro katika Mashariki
ya Kati inaweza kuathiri
bei na upatikanaji wa
mafuta, pamoja na njia za
usafirishaji wa abiria na
mizigo.Hali hii inaweza
kuongeza gharama za
uzalishaji na kuathiri
biashara ya kimataifa.

kupanua wigo wa masoko na
njia za usafirishaji; kuweka
mifumo ya tahadhari za awali;
na kuimarisha mawasiliano ya
kimkakati na uratibu wa sera
kwa miradi ya mipakani.

ii. Kuwekeza katika uzalishaji na
usambazaji wa gesi asilia
kama chanzo cha nishati
mbadala, kuimarisha akiba ya
kimkakati ya mafuta; na
kuongeza uwezo wa nchi
kukabiliana na misukosuko ya
bei za nishati ikiwemo katika
soko la dunia. Aidha,
kuongeza mauzo nje kupitia
uzalishaji wa ndani ili ya nchi
ili kupanua vyanzo vya fedha
za kigeni na kupunguza
unategemezi mkubwa kwa
sekta ya utalii.

7.3 Ufuatiliaji na Udhibiti wa Vihatarishi
Ufuatiliaji na udhibiti wa vihatarishi vya Mpango utazingatia ushirikiano wa
karibu kati ya wadau, matumizi ya takwimu na ushahidi katika kufanya
maamuzi, pamoja na mifumo madhubuti ya uratibu na utoaji wa mrejesho.
Aidha, uwiano wa sera, mipango na utekelezaji katika sekta zote
utaimarishwa ili kuhakikisha vihatarishi vinavyoweza kujitokeza vinabainishwa
mapema, kuchambuliwa kwa usahihi na kudhibitiwa kwa wakati, bila kuathiri
kufikiwa kwa malengo ya Mpango.

Kwa kuzingatia misingi ya ustahimilivu, uendelevu, usawa na ubunifu,
Mpango utaimarisha uwezo wa taasisi za utekelezaji kubaini, kuchambua,
kufuatilia na kudhibiti vihatarishi katika hatua zote za utekelezaji. Hatua hii
itawezesha vipaumbele vya kitaifa kutekelezwa kwa ufanisi na kutafsiriwa
kuwa matokeo halisi ya kijamii na kiuchumi, huku ikipunguza athari
zinazoweza kutokana na misukosuko ya ndani na nje ya nchi.
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Ili kuhakikisha ufuatiliaji na udhibiti endelevu wa vihatarishi, Mpango
utachukua hatua zifuatazo:

i. Kufanya mapitio ya vihatarishi kila robo mwaka kupitia Mfumo wa
Kitaifa wa Usimamizi wa Mipango na Miradi ya maendeleo - e-Delivery;

ii. Kuandaa dashibodi za ufuatiliaji wa vihatarishi kwa wakati ili
kuwezesha maamuzi sahihi, ya haraka na yanayozingatia ushahidi;

iii. Kutoa mafunzo ya usimamizi wa vihatarishi kwa watendaji wa Wizara,
Idara na Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, na Mamlaka za
Serikali za Mitaa, ambao ni watekelezaji wakuu wa miradi ya
maendeleo; na

iv. Kuimarisha utaratibu wa kutoa taarifa na mrejesho kuhusu vihatarishi
vilivyobainishwa, hatua zilizochukuliwa na matokeo ya utekelezaji, ili
kuongeza uwajibikaji, uwazi na ufanisi katika utekelezaji wa Mpango.
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Kiambatisho Na. 1:Orodha ya Miradi ya Maendeleo kwa Mwaka 2026/27

ORODHA YA MIRADI YA MAENDELEO KWA MWAKA 2026/27

NA MRADI/PROGRAM BAJETI MWAKA
2026/27

1 Barabara ya Soni - Bumbuli - Dindira - Korogwe 5,550,000,000.00

2 Barabara ya Mtwara - Newala - Masasi 68,699,850,000.00

3 Barabara ya Likuyufusi - Mkenda 2,800,000,000.00

4 Barabara ya Nachingwea - Liwale 3,050,000,000.00

5 Barabara ya Ubena - Zomozi - Ngerengere 2,000,000,000.00

6 Barabara ya TAMCO - Vikawe - Mapinga 2,200,000,000.00

7 Barabara ya Makofia - Mlandizi 500,000,000.00

8 Barabara ya Musoma - Busekela 2,810,000,000.00

9 Barabara ya Kongwa Jct - Mpwapwa - Gulwe -
Kibwakwe 3,500,000,000.00

10 Barabara ya Mhutwe - Kamachumu - Muleba 500,000,000.00

11 Barabara ya Iringa - Ruaha - National Park 41,328,400,000.00

12 Barabara ya Mheza - Amani 800,000,000.00

13 Barabara ya Mtwara - Mingoyo - Masasi 90,923,840,000.00

14 Barabara ya Kibaoni - Majimoto - Muze - Kilyamatundu 3,000,000,000.00

15 Daraja la Mzinga 300,000,000.00

16 Daraja la Ugalla 500,000,000.00

17 Daraja la Kitengule pamoja na Barabara Unganishi 2,010,000,000.00

18 Barabara ya Morogoro-Dodoma pamoja na Daraja la
Mkundi 1,300,000,000.00

19 Barabara ya Njombe - Makete - Isyonje 4,170,000,000.00

20 Barabara ya Omugakorongo - Kigarama- Murongo 5,600,000,000.00

21 Barabara ya Nanganga - Ruangwa - Nachingwea 6,800,000,000.00

22 Barabara ya Mpemba - Isongole 2,610,000,000.00

23 Barabara ya Ruanda - Iyula - Nyimbili 500,000,000.00

24 Barabara ya Katumbasongwe - Kasumulu - Ngana - Ileje 3,300,000,000.00

25 Barabara ya Uyogo - Nyamilangano - Nyandenkwa -
Kahama 500,000,000.00

26 Barabara ya Sengerema - Nyehunge - Kahunda 3,300,000,000.00

27 Barabara ya Murushaka - Nkwenda - Murongo 2,800,000,000.00
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28 Upanuzi wa Njia Kuu Zinazoingia Katikati ya Jiji la
Dodoma 40,922,910,000.00

29 Barabara ya Ntyuka Jct - Mvumi Hospital - Kikombo
Junction 6,300,000,000.00

30 Barabara ya Tarime - Mugumu 7,000,000,000.00

31 Barabara ya Shelui - Nzega 850,000,000.00

32 Barabara ya Nzega - Kagongwa 800,000,000.00

33 Barabara ya Isabdula - Bukwimba Station - Ngudu -
Ng'hungumalwa 3,800,000,000.00

34 Barabara ya Mafinga - Mgololo 2,799,995,100.00

35 Barabara ya Nyololo - Mtwango 2,000,000,000.00

36 Barabara ya Kongwa - Kibaya - Arusha 2,800,000,000.00

37 Barabara ya Singida - Sepuka - Ndago - Kizaga 3,300,000,000.00

38 Barabara ya Kitai - Lituhi pamoja na Daraja la
Mnywamaji 5,500,000,000.00

39 Barabara za Kuelekea Katika Vituo vya Reli ya Kisasa
ya SGR 12,950,000,000.00

40 Barabara ya Tanga - Pangani - Makurunge 66,355,680,000.00

41 Barabara ya Kisarawe - Maneromango - Mloka 2,200,000,000.00

42 Barabara ya Geita - Bulyanhulu - Kahama 46,654,830,000.00

43 Barabara ya Nyamirembe Port - Katoke 1,500,000,000.00

44 Barabara ya Geita - Nzera 2,000,000,000.00

45 Barabara ya Arusha - Moshi - Himo - Holili 83,937,582,644.31

46 Barabara Kuelekea Rufiji Hydro Power Project 4,050,000,000.00

47 Dar es salaam - Chalinze-Morogoro Express Way 4,160,000,000.00

48 Barabara ya Wazo Hill -Bagamoyo Msata 500,000,000.00

49 Barabara ya Nyakahura - Kumbunga - Rulenge -
Kabanga Nickel 1,500,000,000.00

50 Barabara ya Kigoma - Kidahwe - Uvinza -Kaliua-Tabora 2,839,160,690.03

51 Barabara ya Ifakara - Kihansi - Mlimba - Madeke -
Kibena 7,313,721,562.52

52 Barabara ya Karatu - Mbulu - Hydom - Sabiti - Lalago -
Maswa 7,050,000,000.00

53 Barabara ya Marangu-Tarakea-Rongai-
Kamwanga/Sanya Juu 5,230,000,000.00

54 Barabara ya Tukuyu - Mbambo - Katumba 4,460,000,000.00
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55 Barabara ya Dodoma - Manyoni 1,800,000,000.00

56 Barabara ya Tabora - Mambali - Bukene 500,000,000.00

57 Barabara ya Namanyere - Katongoro - New Kipili Port 500,000,000.00

58 Barabara ya Dumila - Kilosa 270,000,000.00

59 Barabara ya Sumbawanga - Matai-Kasanga Port 4,510,000,000.00

60 Ferry, Ramps and Vending Machines 5,222,860,000.00

61 Ujenzi wa Madaraja Makubwa 15,030,000,000.00

62 Barabara ya Kyaka - Bugene - Kasulo 3,810,000,000.00

63 Ukarabati wa Barabara ya Isaka - Lusahunga 29,341,430,000.00

64 Barabara ya Manyoni - Itigi - Tabora 6,482,090,000.00

65 Matengenezo ya Barabara za Mikoa 61,585,000,000.00

66 Barabara ya Mwanza - Shinyanga Boarder 3,050,000,000.00

67 Barabara za Kupunguza Msongamano DSM 9,440,000,000.00

68 Ununuzi wa Vivuko 9,626,630,000.00

69 Barabara ya Nyamuswa - Bunda - Kisorya 820,000,000.00

70 Barabara ya Kolandoto - Lalago - Ng'oboko - Mwanhuzi 1,650,000,000.00

71 Barabara ya Ndundu - Somanga 4,010,000,000.00

72 Ukarabati wa Vivuko 8,859,580,000.00

73 Barabara ya Kasulu - Manyovu 19,377,270,000.00

74 Dodoma City Outering Dual Carriageway:Lot 1&2 50,004,280,000.00

75 Barabara ya Kidatu - Ifakara 4,200,000,000.00

76 Barabara ya Makutano-Nata-Mugumu/Loliondo-Mto wa
Mbu 9,820,000,000.00

77 Barabara ya Ibanda - Itungi Port 4,770,000,000.00

78 Barabara ya Nzega - Tabora 820,000,000.00

79 Barabara ya Sumbawanga - Mpanda - Nyakanazi 58,947,100,000.00

80 Barabara ya Nyanguge - Musoma / Kisesa Bypass 2,520,000,000.00

81 Kiwanja cha Ndege cha Kigoma 19,613,790,000.00

82 Kiwanja cha Ndege cha Tabora 3,401,567,604.00

83 Barabara ya Magole - Mziha 510,000,000.00
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84 Barabara za Juu Dar es Salaam pamoja na Barabara
Unganishi 1,510,000,000.00

85 Barabara ya Ipole - Rungwa 1,000,000,000.00

86 Barabara ya Kidahwe-Kasulu-Kibondo-Nyakanazi 33,227,140,000.00

87 Barabara za Kuingia Kiwanja cha Ndege cha Mafia 1,000,000,000.00

88 Barabara ya Mtukula - Bukoba - Mhutwe - Kagoma 2,300,000,000.00

89 Ukarabati na Matengenezo ya Barabara 1,047,405,500,000.00

90 Providing Lane Enhancement 250,000,000.00

91 Upanuzi wa barabara ya Kimara - Kibaha 200,000,000.00

92 Barabara ya Kisarawe - Mlandizi 500,000,000.00

93 Barabara ya Pugu - Bunju 500,000,000.00

94 Barabara ya Ulemo - Kinampanda - Gumanga -
Mkalama 2,600,000,000.00

95 Barabara ya Mbagala Road (Kilwa Road) 3,810,000,000.00

96 Barabara ya Msimba- Ruaha- Mbuyuni - Mafinga
(TANZAM) 1,210,000,000.00

97 Barabara ya Korogwe -Mkumbara-Same 4,700,000,000.00

98 Barabara ya Mbeya- Makongolosi - Manyoni 6,230,000,000.00

99 Barabara ya Itoni- Ludewa Manda 4,110,000,000.00

100 Barabara ya Handeni -Kibaya-Singida 8,000,000,000.00

101 Barabara ya Makambako - Songea 42,313,560,000.00

102 Barabara za Chuo cha Uongozi 300,000,000.00

103 Barabara ya Igawa - Songwe - Tunduma pamoja na
Mchepuo wa Mbeya 4,060,000,000.00

104 Kiwanja cha Ndege cha Songwe 4,549,110,000.00

105 Kiwanja cha Ndege cha Mwanza 4,518,630,000.00

106 Kiwanja cha Ndege cha Mtwara 1,889,200,000.00

107 Kiwanja cha Ndege cha Sumbawanga 3,894,230,000.00

108 Kiwanja cha Ndege cha Shinyanga 5,805,260,000.00

109 Viwanja vya Ndege Vya Mikoa 42,076,639,500.00

110 Mabasi Yaendayo Haraka (BRT I - V) 213,843,904,396.00

111 Kiwanja cha Ndege cha Msalato 34,081,980,000.00

112 Barabara ya Mzunguko wa ndani Jiji la Dodoma 10,664,260,763.91
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113 Kituo cha Ukaguzi wa pamoja (OSIS)- Manyoni and
Nyakanazi 21,145,336,043.81

114 Barabara ya Kagwira – Ikola – Karema Port sehemu ya
Kasekese – Karema Port 79,528,328,080.28

115 Barabara ya Namichiga – Ruangwa 15,101,050,124.98

116 Barabara ya Ipogolo - Kilolo 15,856,102,631.23

117 Dodoma Integrated and Sustainable Transport (DIST)
Project 50,672,914,584.93

118 Ujenzi wa barabara ya Kitusha - Kisana - Kisiriri 13,750,000,000.00

119 Dar Es Salaam Metropolitan Development Project Phase
Two - DMDP II 137,500,000,000.00

120 Uendelezaji wa Bonde la Msimbazi (Daraja la Jangwani) 43,004,685,938.69

121 Ujenzi wa Chuo cha Usafiri wa Anga (CATC) 20,880,000,000.00

122 Uanzishwaji wa Kampasi ya NIT Lindi katika Sekta ya
Usafiri Majini, Mafuta na Gesi 5,963,000,000.00

123 Kiwanja cha Ndege cha Mwanza 6,000,000,000.00

124 Kiwanja cha Ndege cha Arusha 3,075,289,122.00

125 Ukarabati wa miundombinu ya Reli ya TAZARA pamoja
na vitendea kazi 12,323,862,000.00

126 Mfuko wa Reli 299,979,641,000.00

127 Kiwanja cha Ndege Mtwara 3,484,000,000.00

128 Ukarabati wa kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha
Kilimanjaro (KIA) 32,000,000,000.00

129 Viwanja vya Ndege Vya Mikoa 14,382,800,000.00

130 Uboreshaji wa Miundombinu ya Uendeshaji ATCL (ATCL
Operational Infrastructure Improvement) 97,727,331,000.00

131 Reli ya Kati kwa kiwango cha Standard Gauge 1,572,838,800,000.00

132 Kiwanja cha Ndege cha Msalato 1,000,000,000.00

133 Kiwanja cha Ndege cha Bukoba 1,900,000,000.00

134 Ununuzi wa Rada, Vifaa na Miundombinu ya Hali ya
Hewa 13,611,375,000.00

135 Ununuzi na Matengenezo ya Ndege 185,322,669,000.00

136 Ujenzi na Ukarabati wa Meli 260,900,092,000.00

137 Ununuzi wa Mitambo ya Mawasiliano (VHF Navigation
Aids) 1,800,000,000.00

138 Uboreshaji na Upanuzi wa Jengo la Pili la Abiria (JNIA
TB II) 26,747,200,000.00

139 EASTRIP 6,000,000,000.00
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140 Ujenzi wa Miundombinu na Ununuzi wa Vifaa vya
Mafunzo - NIT 5,407,000,000.00

141 Ukarabati wa Bandari ya Kigoma 16,416,388,548.29

142 Mradi wa uboreshaji wa Bandari ya Dar es Salaam 120,739,726,174.54

143 Construction of Modernized Railway Training
Center(MRTC) Project 4,600,100,010.33

144
Project for Establishment of Tanzania National
Expressway Master Plan and Enhancement of Human
Resource Capacities

1,375,962,722.32

145 Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP
–MW 2,115) 350,000,000,000.00

146 Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Maji wa
Rumakali – MW 222 20,000,000,000.00

147 Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Maji wa
Ruhudji – MW 358 115,000,000,000.00

148 Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Maji wa
Malagarasi – MW 49.5 74,816,185,000.00

149 Mradi wa Kusambaza Umeme katika Vitongoji 350,000,000,000.00

150 Mradi wa Kuimarisha Gridi ya Taifa- Gridi Imara 265,000,000,000.00

151 Miradi ya Nishati vijijini 127,985,977,200.00

152 Mradi wa Kusafirisha Umeme Msongo wa Kilovoti 400
kutoka Tanzania hadi Uganda (Ibadakuli - Masaka) 1,900,000,000.00

153 Ujenzi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa
Kilovoti 400 kutoka Dar es Salaam – Tanga – Arusha 166,384,384,100.00

154 Mradi wa Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia kuwa
Kimiminika - LNG 20,000,000,000.00

155 Mradi wa Bomba la Kusafirisha Mafuta Ghafi kutoka
Uganda hadi Tanzania 100,000,000,000.00

156 Ujenzi wa Bomba la Kusafirisha Gesi kutoka Ntorya
(Kitalu cha Ruvuma) hadi Madimba 21,200,000,000.00

157 Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Jua MW 100
Wilaya ya Manyoni na MW 100 Same 1,155,840,000.00

158 Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Gesi Asilia wa
Kinyerezi I Extension - MW 185 23,852,798,400.00

159 Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Maji wa
Kakono – MW 87.8 95,195,910,000.00

160 Kitalu cha Songo Songo Magharibi 83,210,000,000.00

161 Kitalu cha Lindi-Mtwara 20,000,000,000.00

162
Mradi wa Maendeleo ya Gesi Asilia iliyolishwa
Kimiminika – Usambazaji wa Gesi Asilia Dar es Salaam,
Pwani, Mtwara na Lindi

19,430,000,000.00

163 Utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati
Safi ya Kupikia 10,000,000,000.00
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164 Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Jua Mkoani Shinyanga –
MW 150 83,488,526,500.00

165 Mradi wa Uzalishaji Umeme wa Jotoardhi wa Ngozi na
Songwe 27,333,574,000.00

166
Ujenzi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa
Kilovoti 400 kutoka Iringa hadi Sumbawanga kupitia
Mbeya na Tunduma (TAZA)

171,780,000,000.00

167 Ujenzi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa
Kilovoti 400 kutoka Nyakanazi hadi Kigoma 28,426,415,000.00

168 Ujenzi wa Njia Kusafirisha Umeme wa Msongo wa
Kilovoti 400 kutoka Rufiji hadi Chalinze 10,000,000,000.00

169 Ujenzi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa
Kilovoti 400 kutoka Chalinze – Dodoma (NEG Phase 2) 200,000,000,000.00

170
Ujenzi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa
Kilovoti 400 kutoka Chalinze - Kinyerezi - Mkuranga
(NEG Phase 1)

5,049,735,000.00

171 Mradi wa Ukarabati na Uboreshaji wa Gridi ya Taifa -
TTGRUP 26,889,453,000.00

172 Ukarabati wa Vituo vya Umeme vya Kidatu, Mtera,
Kihansi, Pangani na Nyumba ya Mungu 1,027,412,900.00

173 Mradi wa Kebo ya Umeme ya Chini ya Bahari kwenda
Zanzibar na Kisiwa cha Mafia 32,780,000,000.00

174 Ujenzi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa
Kilovoti 220 kutoka Benaco hadi Kyaka 66,470,186,000.00

175 Kitalu cha Eyasi– Wembere 20,000,000,000.00

176 Ujenzi wa Bomba Jipya la kusafirisha mafuta safi kutoka
Tanzania kwenda Zambia (New TAZAMA) 5,000,000,000.00

177 Mafunzo na Maendeleo ya Wataalam 82,000,000,000.00

178 Taasisi ya Taifa ya Tafiti za Afya (NIMR) 4,000,000,000.00

179 Udhibiti wa magonjwa yasiyo ya kuambukiza (NCDs) 1,000,000,000.00

180 Udhibiti wa magonjwa ya Mlipuko na kuambukiza 25,370,000,000.00

181 Hospitali ya Rufaa ya Kanda Chato 5,000,000,000.00

182 Programu ya Uwekezaji katika Afya ya Mama na Mtoto
Tanzania 68,805,932,412.19

183 Hospitali Maalum ya mama na Mtoto mkoa wa Dodoma 48,000,000,000.00

184 Uimarishaji wa Hospitali za Rufaa 124,554,784,000.00

185 Taasisi ya Saratani-Ocean Road 6,000,000,000.00

186 GAVI Health Systems Strengthening (HSS) 3,074,000,000.00

187 Tanzania Sustainable Urban Food
Programme(TASUFIP) 19,316,550,000.00

188 Taasisi ya Moyo- Jakaya Kikwete 3,000,000,000.00
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189 Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya-Mbeya 7,000,000,000.00

190 Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Kusini-Mtwara 4,000,000,000.00

191 Hospitali ya Magonjwa Ambukizi - Kibong’oto 2,000,000,000.00

192 Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili-Mirembe 2,000,000,000.00

193 Hospitali ya Kanda ya Ziwa, Bugando 1,300,000,000.00

194 Hospitali ya Kanda ya Kaskazini (KCMC) 1,300,000,000.00

195 Fighting against TB, Malaria, HIV&AIDS 3,513,304,525.50

196 Hospitali ya Kanda ya Kati - Benjamin Mkapa 11,800,000,000.00

197 Huduma za Dharura na Maafa 5,000,000,000.00

198 Uimarishaji wa Huduma za Chanjo 132,917,712,904.00

199 Kuimarisha huduma ya Lishe 2,332,700,000.00

200 Hospitali ya Kanda ya Magharibi - Kigoma 8,000,000,000.00

201 Dawa na Bidhaa za Afya 459,988,800,000.00

202 Huduma za Ustawi wa Jamii 1,500,000,000.00

203 Uimarishaji wa Maabara ya Taifa ya Umma 13,500,000,000.00

204 Mpango wa Taifa wa kudhibiti Malaria 30,000,000,000.00

205 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Afya (Health
Sector Development Program) 9,078,825,000.00

206 Hospitali ya Taifa Muhimbili 53,533,990,527.00

207 Hospitali ya Mifupa Muhimbili (MNH) 7,000,000,000.00

208 Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI 38,620,293,000.00

209 Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma 15,573,529,569.00

210 Strengthen National Health Systems to deliver Sexual
Reproductive Health Services 3,130,064,761.39

211 Strenthening high-risk maternal and neonatal care
services in Dar es salaam 3,118,840,275.49

212 Kuboresha Utafiti na Maendeleo katika Elimu na
Mafunzo (Support on Research and Development) 1,500,000,000.00

213 Tanzania Innovation System (TANZIS) 800,000,001.00

214 Chuo Kikuu cha Dodoma 1,000,000,000.00

215
Mradi wa Kujenga Ujuzi Afrika Mashariki (East Africa
Skills for Transformation and Regional Integration
Project - EASTRIP)

13,843,234,049.00

216 Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo (Education
Programme for Results – EP4R) 72,118,028,979.00
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217 Mkwawa University College of Education Project 1,500,000,000.00

218 Mradi wa Kuimarisha Ujifunzaji kwa Wanafunzi wa Elimu
ya Msingi (Boost Primary Students’ Learning - BOOST) 11,090,440,000.00

219 Kuimarisha Taasisi ya Elimu Tanzania (Strengthening
Tanzania Institute of Education) 10,115,662,172.00

220 Programu ya Kuboresha Kada ya Ualimu (GPE Teacher
Support Programme) 9,904,577,981.00

221 Programu ya Elimu ya Msingi Bila Malipo (Free Primary
Education Programme) 14,004,749,000.00

222 Taasisi ya Elimu wa Watu Wazima (Institute of Adult
Education) 682,365,789.00

223
Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu (Higher
Education Students Loans)Higher Education Students
Loans

1,115,322,263,074.07

224 Ujenzi wa Chuo cha Mwl J.K. Nyerere 800,000,000.00

225 Upanuzi wa Chuo cha IRDP 1,000,000,000.00

226 Mradi wa Chuo cha Nelson Mandela 1,000,000,000.00

227 Ukarabati wa Shule na Vyuo (Rehabilitation of Schools
and Colleges) 3,499,999,666.00

228 Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere (Mwalimu
Nyerere Memorial Academy) 1,500,000,000.00

229 DSM University College of Education 495,000,000.00

230 Kuimarisha Ubora wa Elimu ya Sekondari (Secondary
Education Quality Improvement Programme - SEQUIP). 27,299,530,000.00

231 Colleges and Institutions Food Ration 31,020,614,880.00

232
Kukuza Stadi za Kazi Kwa Ajili ya Shughuli za Kuzalisha
na Kukuza Uchumi (Education and Skills for Productive
Job -ESPJ II)

80,642,215,017.00

233 Programu ya Kuboresha Kada ya Ualimu (GPE III):
Teacher's Commision 1,678,507,773.00

234 Programu ya Elimu ya Sekondari Bila Malipo (Free
Secondary Education Programme) 10,304,749,000.00

235
Mafunzo kwa Vitendo kwa Wanafunzi wa Vyuo vya
Ualimu na Mafunzo kwa Vitendo Viwandani (Block
Teaching Practice and Industrial Practical Training)

10,931,000,946.00

236
Kuimarisha Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi
na Elimu ya Ualimu (Support to Vocational Education
and Training and Teacher Education)

61,187,800,003.00

237 Chuo Huria Tanzania (Open University College) 758,833,327.00

238 Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Jamii
(Rehabilitation of Folk Development Colleges(FDCs)) 2,500,000,000.00

239
Mradi wa Kuendeleza Elimu ya Juu Kwa ajili ya
Mabadiliko ya Kiuchumi (Higher Education for Economic
Transformation Project - HEET)

127,920,682,082.00
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240 Technical Education Labour Market Survey Project 6,573,144,776.00

241 Ujenzi wa Maktaba za Mikoa 1,000,000,000.00

242 Chuo cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (Mbeya
University of Science and Technology - MUST) 1,000,000,000.00

243 Strengthening STEM Education in Tanzania 6,677,000,000.00

244 Mfuko wa Utafiti na Maendeleo (Research and
Development Fund) 11,196,716,612.00

245 Shule Bora - Quality Education 3,764,530,000.00

246 Ujenzi wa Jengo la Tume ya Nguvu za Atomu (Tanzania
Atomic Energy Commission Laboratory) 2,000,000,000.00

247 Mradi wa NACTE 4,000,000,000.00

248 Ukarabati wa Chuo cha Ufundi Arusha (Rehabilitation of
Arusha Technical College) 1,000,000,000.00

249 Kituo cha Taaluma ya Afya Mloganzila (Mloganzila
Academic Medical Centre) 7,821,605,327.00

250 Ukarabati wa Upanuzi wa Chuo cha MoCU
(Rehabilitation and Expansion -MoCU) 1,400,000,000.00

251 Mradi katika Mamlaka ya Elimu Tanzania (Tanzania
Education Authority -TEA) 15,552,551,393.00

252 Programu ya Mifumo Himilivu ya Chakula Tanzania
(TFSRP) 245,602,843,465.39

253 Mradi wa Upatikanaji wa Pembejeo za Kilimo Tanzania
(TAISP) 231,892,105,053.38

254 Jenga Kesho iliyo Bora (BBT) 63,004,685,938.69

255 Mradi wa Kuongeza Uwezo wa Kuhifadhi (Expasion
Storage capacity) 500,000,000.00

256 Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo - ASDP 345,500,724,676.00

257 Program ya Maendeleo ya Kilimo na Uvuvi (AFDP) 39,009,411,380.34

258
Kuimarisha Uanzishaji wa Vyama vya Ushirika vya
Kilimo cha Bustani (Supporting Establishments of
Horticulture Cooperatives)

418,305,600.00

259 Skimu za Umwagiliaji: Magereza 9,390,406,740.00

260 Uboreshaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira
vijijini 130,315,723,827.00

261 Ukarabati na Upanuzi wa Upatikanaji wa Maji Mijini
(Rehabilitation and Expansion of Urban Water Supply) 408,888,999,579.00

262 Upanuzi wa Upatikanaji Maji Mijini (Expansion of Urban
Water Supply) 86,616,055,649.00

263 Mradi wa Maji wa Same - Mwanga- Korogwe 500,000,000.00

264 Mradi wa Maji wa ziwa Victoria - Kahama Shinyanga 232,492,800,062.00
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265 Improvement of DAWASA Project 11,584,800,000.00

266 Mradi wa Ujenzi wa Bwawa la Kidunda 20,000,000,000.00

267 Tanga Water Supply and Sanitation and Solid Waste
(COPIP) 47,942,812,500.00

268 Mradi wa maji wa Mpera na Kimbiji 1,050,000,000.00

269 Lake Victoria Water and Sanitation (LVWATSAN)
Program) Phase II 75,757,300,742.00

270 Mradi wa Uhimilivu wa Tabianchi - Simiyu (Simiyu
Climate Resilience Project) 35,924,180,778.00

271 Porgram ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (Water Sector
Development Program) 224,587,373,000.00

272 Sustainable Rural water Supply and Sanitation Program
(PforR) Phase II 33,600,000,000.00

273 Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji na Usimamizi wa Mfumo wa
Ikolojia 1,713,105,000.00

274 Management Support to Urban Utilities 1,470,000,000.00

275 Kuendeleza na kusimamia Rasilimali za Maji 17,542,460,000.00

276 Programu ya Uhimilivu wa Tabianchi - Mkondoa
(Mkondoa Sustainable Climate Resilient Program) 6,914,488,797.00

277

Mradi Maji katika Miji ya Tunduma na Vwawa/Mlowo
(Climate adapted urban infrastructure and integrated
water resources management programme - Tunduma
and Vwawa/Mlowo towns)

872,024,402.00

278
Mradi wa Maji Vijijini Mkoa wa Pwani (Project for
Establishment of Water Supply System in Rural Areas of
Pwani Region, Tanzania)

2,843,365,192.00

279
Promoting Community-Led Nature-based Solutions to
Climate Change Adaptation in the Usangu Catchment
Project

1,926,399,182.00

280 Establishment of Model of Water Supply Facilities for
Dodoma city 1,834,574,154.00

281 Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini (SMMRP) 63,657,708,000.00

282 Mradi wa Kituo cha Jemolojia Tanzania (TGC) 7,000,000,000.00

283 Mradi wa Taasisi ya Uhamasishaji Uwazi na Uwajibikaji
katika Rasilimali Madini, Mafuta na Gesi Asilia (TEITI) 850,000,000.00

284 Upanuzi wa Usikivu TBC 14,000,000,000.00

285 Chuo cha Sanaa Bagamoyo 2,000,000,000.00

286 Kituo cha Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika 2,001,576,000.00

287 Ujenzi wa Ukumbi wa Wazi wa Sanaa 2,000,000,000.00

288 Construction of Culture Complex 2,000,000,000.00
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289 Ujenzi wa Chuo cha Maendeleo ya Michezo Malya 1,500,000,000.00

290 Ujenzi wa Akademia ya Michezo Malya 15,846,337,000.00

291 Jumba Changamani la Filamu 1,500,000,000.00

292 Ujenzi wa Arena ya Michezo na Sanaa 1,000,000,000.00

293 Mfuko wa Maendeleo ya Michezo 54,500,000,000.00

294 Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania 5,000,000,000.00

295 Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Dodoma 113,714,257,000.00

296 Construction of Recreation and Sports Centers 16,000,000,000.00

297 Kufunga Mtambo Mpya wa Kisasa wa Uchapaji 15,000,000,000.00

298 Kuimarisha BAKITA na Kukiuza Kiswahili Kikanda na
Kimataifa 3,400,000,000.00

299 National Sports Complex 64,632,876,000.00

300 Construction and Development of Sports Centres 11,500,000,000.00

301 Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Arusha 125,653,212,000.00

302 Mradi wa Ujenzi wa Miundombinu ya Mawasiliano Vijijini. 40,007,673,000.00

303 Mfumo wa Anwani za Makazi 16,149,040,000.00

304 Ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano 103,600,425,000.00

305 Ujenzi wa Kituo Kikuu na Vituo vidogo vya Kuendeleza
Ubunifu katika TEHAMA (ICT Parks). 18,820,000,000.00

306 Mradi wa Kuendeleza Ubunifu na Utengenezaji wa Vifaa
vya TEHAMA 2,100,000,000.00

307 Taasisi ya Taifa ya Teknolojia ya kidijitali (National
Digital Technology Institute -NDTI) 18,500,000,000.00

308 Mradi wa Tanzania ya Kidijitali (Digital Tanzania Project). 12,157,585,000.00

309 Mradi wa Kujenga Uwezo na Kuimarisha Chuo cha
Taifa cha Utalii-(NCT) 1,654,595,091.00

310
Kujenga Uwezo wa Taasisi na Mafunzo ya Misitu na
Ufugaji Nyuki (Capacity Building in Forestry and
Beekeeping

570,403,992.00

311
Mradi wa Kujenga Uwezo wa Maeneo ya Hifadhi, Mapori
ya Akiba na Kikosi Dhidi ya Ujangili (Capacity Building in
Game Reserves)

1,114,138,124.00

312
Mradi wa Kuimarisha Usimamizi wa Mashamba ya Miti
ya Serikali (Enhancing Management of State Forest
Plantations)

10,410,020,174.00

313 Uendelezaji wa Utalii wa Mikutano na Matukio - MICE 908,979,433.00

314 Mradi wa TAWA 7,487,896,003.00
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315 Miradi ya TANAPA 27,062,435,990.00

316 Mradi wa Kuendeleza Utalii Kusini mwa Tanzania 9,341,280,593.00

317 Mradi wa Makumbusho ya Marais 1,000,000,000.00

318

Mradi wa Usimamizi wa Mifumo ya Chakula, Matumizi
Bora ya Ardhi na Urejeshaji wa Uoto wa Asili Tanzania
(Food Systems, Land Use and Restoration in Tanzania’s
Landscapes – FOLUR)

1,694,218,835.63

319 Kuwezesha Huduma za Ustawi wa Jamii 1,140,101,759.00

320 Child Survival and Development 934,011,725.00

321 Mpango wa Rasilimali kwa Programu za Jinsia 705,404,000.00

322 Jinsia na Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi 2,047,315,099.00

323 Uratibu wa Makundi Maalum (Mfuko wa Machinga) 10,500,000,000.00

324 Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Jamii 1,200,000,000.00

325 TASAF 13,758,574,236.63

326 Kukuza Usawa wa Kijinsia – PAMOJA 19,769,609,417.00

327 Child Protection Program 303,553,810.48

328 Child support program 1,167,514,655.70

329 Ujenzi wa majengo ya mahakama za wilaya 4,070,250,000.00

330 Ujenzi na ukarabati wa Majengo ya Mahakama za
Mwanzo 8,230,500,000.00

331 Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya mahakama kuu 3,240,250,000.00

332 Citizen Centric Judicial Mordenisation Project 3,000,000,000.00

333 Building Sustainable Anti – Corruption Action in
Tanzania (BSAAT) Program 3,473,953,368.08

334 Child Protection and Participation Programme 300,000,000.00

335 Strengthening Anti-Trafficking in person and MOHA 6,143,877,000.00

336 Vitambulisho Vya Taifa 132,262,495,125.00

337 Public Service Reform Program III 20,341,177,000.00

338 Green and Smart Cities - SASA 2,149,800,000.00

339 Child Justice 700,000,000.00

340 Upatikanaji wa Haki kwa Maendeleo Endelevu 77,380,904,000.00

341 Ujenzi wa Makao Makuu ya Mahakama ya Afrika ya Haki
za Binadamu na Watu Jijini Arusha 15,000,000,000.00
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342 Ununuzi, Ukarabati na Ujenzi wa majengo ya balozi za
Tanzania nje ya nchi 13,840,026,000.00

343 e-Justice 10,500,000,000.00

344 Engaruka Soda Ash/Lake Natron 2,000,000,000.00

345 Integrated Industrial Development Programme 2,200,000,000.00

346 Liganga Vanadium Titanium 330,580,000.00

347 Mradi wa Makaa ya Mawe Mchuchuma - NDC 495,650,000.00

348 Kuimarisha utendaji wa viwanda kupitia falsafa ya
KAIZEN 100,000,000.00

349 Mradi wa Uimarishaji wa Mipaka ya Kimataifa 1,000,000,000.00

350 Mradi wa Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi (KKK) 1,188,969,000.00

351 Mradi wa Uboreshaji wa Miundombinu ya Upimaji na
Ramani (LDI) 66,002,448,000.00

352 Mradi wa Upangaji wa Matumizi ya Ardhi 38,400,000,000.00

353 Uboreshaji wa Milki za Ardhi (LTIP) 2,147,000,000.00

354 Tanzania Mini Tiger Plan 2020 2,747,906,800.00

355 Export Processing Zone Development 788,703,600.00

356 Population Planning Project 119,511,563.62

357 Mpango wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na
Uwekezaji (Business Environment Growth - BEGIN) 1,958,700,716.48

358 Local Climate Adaptive Living Facility 349,250,000.00

359 Scalling Up Locally Led Climate Action Program 8,081,834,250.00

360

Supporting the Implementation of Integrated Ecosystem
Management Aproach for Landscape Restoration and
Biodiversity
Conservation in Tanzania (SLR)

2,753,847,250.00

361 Proram ya Kujenga Uhimilivu wa Tabianchi Kigoma
(Building climate resilience in the landscape of Kigoma) 15,039,218,005.00

362 Programu ya Kuwezesha Utekelezaji wa Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira Sura 191 400,000,000.00

363 Ujenzi wa bandari ya Uvuvi (Construction of Fishing
Harbour) 101,480,843,750.00

364 Uhuishwaji wa Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO) 6,131,450,574.00

365 Bandari ya Uvuvi Bagamoyo 7,067,291,458.49

366 Tanganyika-Kivu Water Management (TAKIWAMA)
project 1,260,915,828.15
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367
Mradi wa Mageuzi ya Tasnia ya Maziwa kwa Kuzingatia
Mabadiliko ya Tabianchi (Climate Smart Dairy
Transformation Project - C-SDTP)

50,026,642,034.96

368 Mageuzi ya Mifumo ya Chakula Usangu (Food system
transformation in Usangu landscape) 8,172,602,589.87

369
Jenga Kesho Iliyo Bora: Vijana na Kilimo Biashara I
(Building a Better Tomorrow Program: Youth in
Agribusiness Project I)

19,316,674,378.92

370 Mradi wa Uchumi wa Buluu 601,396,139.27

371 Mradi wa Kukuza Usimamizi Endelevu wa Uvuvi na
Ukuzaji Viumbe Maji wa Bahari Tanzania - TASFAM 33,656,833,634.69

372 Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini (SMMRP) 63,657,708,000.00

373 Mradi wa Kituo cha Jemolojia Tanzania (TGC) 7,000,000,000.00

374 Mradi wa Taasisi ya Uhamasishaji Uwazi na Uwajibikaji
katika Rasilimali Madini, Mafuta na Gesi Asilia (TEITI) 850,000,000.00

375 Maendeleo ya Vijana 5,000,000,000.00

376 Programu ya Ukuzaji Ujuzi kwa Vijana 11,812,374,000.00

377
Uimarishaji wa Mifumo ya Kitaifa kwa ajili ya Maendeleo
ya Vijana (Strengthen National System that Support
Youth Development)

853,034,000.00

378
Miradi ya Maendeleo inayotekelewa katika Ngazi ya
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa
(RSs na LGAs)

2,223,452,431,114.53

379
Miradi Mingine ya Maendeleo ikiwemo ya Ujenzi na
Ukarabati wa Ofisi, Usimamizi wa Fedha,Usimamizi wa
Mitihani, n.k.

3,771,831,491,998.85

JUMLA KUU YA BAJETI YA MAENDELEO 20,819,776,391,000.00
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